ਕੁੰਭ ਰਾਸ਼ੀ, ਜਾਣੋ ਮਹਾਸ਼ਿਵਰਾਤਰੀ ਤੇ ਮਹਾਦੇਵ ਤੁਹਾਨੂੰ ਕਿਹੜੀ ਖੁਸ਼ਖਬਰੀ ਦੇਣਗੇ

ਭਗਵਾਨ ਮਹਾਦੇਵ ਦੀ ਪੂਜਾ ਦਾ ਮਹਾਨ ਤਿਉਹਾਰ ਮਹਾਸ਼ਿਵਰਾਤਰੀ 8 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਮਨਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ। 72 ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਹੋਣ ਜਾ ਰਹੇ ਅਦਭੁਤ ਸੰਜੋਗ ਲਈ ਸੈਦਪੁਰ ਸਥਿਤ ਬੁਧੇਨਾਥ ਮਹਾਦੇਵ, ਬਭਨੌਲੀ ਦੇ ਬਿਚੂਦੰਨਾਥ ਮਹਾਦੇਵ, ਸਿਧੌਣਾ ਦੇ ਸਿੱਧਨਾਥ ਮਹਾਦੇਵ ਅਤੇ ਔਰੀਹਰ ਦੇ ਵਰਾਹਧਾਮ ਸਥਿਤ ਵਿਸ਼ਵੇਸ਼ਵਰ ਮਹਾਦੇਵ ਦੇ ਮੰਦਰਾਂ ‘ਚ ਤਿਆਰੀਆਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਵਾਰ ਮਹਾਸ਼ਿਵਰਾਤਰੀ ਸ਼ਿਵਯੋਗ, ਸਿੱਧਯੋਗ ਅਤੇ ਚਤੁਰਗ੍ਰਹੀ ਯੋਗ ਵਿਚ ਮਨਾਈ ਜਾਵੇਗੀ। ਪੰਡਿਤ ਵਿਜੇ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਦਿਵੇਦੀ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇਸ ਦਿਨ ਸ਼ੁਕਰ ਪ੍ਰਦੋਸ਼ ਵਰਤ ਵੀ ਰੱਖਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਜੋ ਦੇਵੀ ਲਕਸ਼ਮੀ ਨੂੰ ਸਮਰਪਿਤ ਹੈ। ਇਸ ਸੰਯੋਗ ਵਿੱਚ ਮਹਾਦੇਵ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਸ਼ਰਧਾਲੂਆਂ ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਮਨੋਕਾਮਨਾਵਾਂ ਪੂਰੀਆਂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਮਹਾਸ਼ਿਵਰਾਤਰੀ ਫੱਗਣ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਪੱਖ ਦੀ ਚਤੁਰਦਸ਼ੀ ਨੂੰ ਮਨਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਸ਼ਾਸਤਰਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਜਿਸ ਦਿਨ ਚਤੁਰਦਸ਼ੀ ਅੱਧੀ ਰਾਤ ਨੂੰ ਪੈਂਦੀ ਹੈ। ਸ਼ਿਵਰਾਤਰੀ ਦਾ ਵਰਤ ਉਸੇ ਦਿਨ ਹੀ ਰੱਖਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਸ਼ਿਵਰਾਤਰੀ ਮਹਾਤਮਿਆ ਵਿੱਚ ਵੀ ਲਿਖਿਆ ਹੈ ਕਿ ਸ਼ਿਵਰਾਤਰੀ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਕੋਈ ਹੋਰ ਵਰਤ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਫਾਲਗੁਨ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਪੱਖ ਦੀ ਤ੍ਰਯੋਦਸ਼ੀ ਤਿਥੀ 7 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਰਾਤ 9:47 ਵਜੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ 8 ਮਾਰਚ ਦੀ ਸ਼ਾਮ 7:38 ਵਜੇ ਤੱਕ ਰਹੇਗੀ। ਸ਼ਰਵਣ ਨਛੱਤਰ 7 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਸਵੇਰੇ 9:18 ਵਜੇ ਤੋਂ 8 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮ 7:59 ਵਜੇ ਤੱਕ ਰਹੇਗਾ।

ਮਹਾਸ਼ਿਵਰਾਤਰੀ ‘ਤੇ ਸ਼੍ਰੀਕਾਸ਼ੀ ਵਿਸ਼ਵਨਾਥ ਧਾਮ ਵਿਖੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਪੂਜਾ ਅਤੇ ਆਰਤੀ ਦਾ ਸਮਾਂ ਜਾਰੀ ਹੈ:ਮਹਾਸ਼ਿਵਰਾਤਰੀ ‘ਤੇ ਸ਼੍ਰੀਕਾਸ਼ੀ ਵਿਸ਼ਵਨਾਥ ਧਾਮ ਵਿਖੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਪੂਜਾ ਅਤੇ ਆਰਤੀ ਦਾ ਸਮਾਂ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਮੰਗਲਾ ਆਰਤੀ 8 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਦੁਪਹਿਰ 2.15 ਵਜੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਵੇਗੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਵੇਰੇ 3.30 ਵਜੇ ਤੋਂ ਮੰਦਰ ਨੂੰ ਸ਼ਰਧਾਲੂਆਂ ਲਈ ਖੋਲ੍ਹ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਮੰਦਰ ਦੇ ਮੁੱਖ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਅਧਿਕਾਰੀ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਸ਼ਿਵਰਾਤਰੀ ‘ਤੇ ਦੁਪਹਿਰ ਦੀ ਭੋਗ ਆਰਤੀ ਦੁਪਹਿਰ 12 ਤੋਂ 12.30 ਵਜੇ ਤੱਕ ਚੱਲੇਗੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਚਾਰਾਂ ਪ੍ਰਹਾਰਾਂ ਦੀ ਆਰਤੀ ਦਾ ਸਮਾਂ ਵੀ ਜਾਰੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਪਹਿਲੇ ਪ੍ਰਹਾਰ ਦੀ ਆਰਤੀ ਰਾਤ 9.30 ਵਜੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਵੇਗੀ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਝਾਂਕੀ ਦੇ ਦਰਸ਼ਨ ਵੀ ਜਾਰੀ ਰਹਿਣਗੇ। ਮੁੱਖ ਆਰਤੀ ਰਾਤ 10 ਵਜੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ 12.30 ਵਜੇ ਸਮਾਪਤ ਹੋਵੇਗੀ। ਦੂਜੇ ਪੜਾਅ ਦੀ ਆਰਤੀ 9 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਦੁਪਹਿਰ 1.30 ਵਜੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ 2.30 ਵਜੇ ਸਮਾਪਤ ਹੋਵੇਗੀ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਝਾਂਕੀ ਦੇ ਦਰਸ਼ਨ ਵੀ ਜਾਰੀ ਰਹਿਣਗੇ। ਤੀਜੇ ਪੜਾਅ ਦੀ ਆਰਤੀ 9 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਸਵੇਰੇ 3.30 ਵਜੇ ਤੋਂ 4.30 ਵਜੇ ਤੱਕ ਹੋਵੇਗੀ। ਚੌਥੀ ਤਿਮਾਹੀ ਦੀ ਆਰਤੀ ਸਵੇਰੇ 5.00 ਤੋਂ 6.15 ਤੱਕ ਜਾਰੀ ਰਹੇਗੀ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਝਾਂਕੀ ਦੇ ਦਰਸ਼ਨ ਵੀ ਜਾਰੀ ਰਹਿਣਗੇ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *