ਮੈਂ ਗੀਤਾ ਤੇ ਹੱਥ ਰੱਖ ਕੇ ਕਹਿੰਦਾ ਹਾਂ ਤੁਹਾਡੀ ਕਿਸਮਤ ਬਦਲ ਦੇਣਗੇ ਹਨੂਮਾਨ ਮੰਗਲਵਾਰ ਦਾ ਦਿਨ ਵਧੀਆ ਹੋਵੇਗਾ ਜਲਦੀ ਦੇਖੋ

ਭਗਵਦ ਗੀਤਾ ਇੱਕ ਪਵਿੱਤਰ ਹਿੰਦੂ ਪਾਠ ਹੈ ਜਿਸ ਨੂੰ ਵਿਆਪਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸੰਸਾਰ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਅਧਿਆਤਮਿਕ ਅਤੇ ਦਾਰਸ਼ਨਿਕ ਰਚਨਾਵਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਗੀਤਾ ਵਿੱਚ ਕੁਰੂਕਸ਼ੇਤਰ ਦੇ ਯੁੱਧ ਦੇ ਮੈਦਾਨ ਵਿੱਚ ਭਗਵਾਨ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ, ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਦੇ ਅੱਠਵੇਂ ਅਵਤਾਰ, ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਚੇਲੇ ਅਰਜੁਨ ਵਿਚਕਾਰ ਇੱਕ ਵਾਰਤਾਲਾਪ ਹੈ। ਗੱਲਬਾਤ ਵਿੱਚ ਸਵੈ ਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਤੀ, ਜੀਵਨ ਦਾ ਉਦੇਸ਼, ਕਰਤੱਵ ਦੀ ਮਹੱਤਤਾ, ਅਤੇ ਕਰਮ ਦੀ ਧਾਰਨਾ ਸਮੇਤ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਵਿਸ਼ਿਆਂ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਜਯੇਸ਼ਠ ਵਿੱਚ ਬਜਰੰਗਬਲੀ ਦੇ ਪੁਰਾਣੇ ਰੂਪ ਦੀ ਪੂਜਾ ਦਾ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਮਹੱਤਵ ਹੈ। ਜਯਠ ਦੇ ਹਰ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਬਡਾ ਮੰਗਲ ਅਤੇ ਬੁਧਵਾ ਮੰਗਲ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਵਾਰ ਪਹਿਲਾ ਵੱਡਾ ਮੰਗਲ 9, 2023 ਨੂੰ ਹੈ। ਪੁਰਾਣਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਜਯਠ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਸ਼੍ਰੀ ਰਾਮ ਨੂੰ ਮਿਲੇ ਸਨ, ਅਤੇ ਇਸ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਭੀਮ ਦਾ ਹੰਕਾਰ ਤੋੜਿਆ ਸੀ।

ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੂੰ ਚਿਰੰਜੀਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸੰਸਾਰ ਵਿੱਚ ਜਿੱਥੇ ਬਡਾ ਮੰਗਲ ‘ਤੇ ਸੁੰਦਰਕਾਂਡ ਦਾ ਪਾਠ ਜਾਂ ਰਾਮਚਰਿਤਮਾਨਸ ਦਾ ਪਾਠ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਉੱਥੇ ਬਜਰੰਗਬਲੀ ਕਿਸੇ ਨਾ ਕਿਸੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਸ਼ਰਧਾਲੂਆਂ ‘ਤੇ ਆਸ਼ੀਰਵਾਦ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਕਦੋਂ ਹੈ ਇਸ ਸਾਲ ਜਯਠ ਵਿੱਚ ਵੱਡਾ ਸ਼ੁਭ ਸਮਾਂ, ਜਾਣੋ ਸ਼ੁਭ ਸਮਾਂ ਅਤੇ ਪੂਜਾ ਵਿਧੀ।

ਪੰਚਾਂਗ ਅਨੁਸਾਰ ਪਹਿਲਾ ਬਾਡਾ ਮੰਗਲ, ਦੂਸਰਾ ਬਡਾ ਮੰਗਲ 16 , ਤੀਜਾ ਬਾਡਾ ਮੰਗਲ 23, ਚੌਥਾ ਅਤੇ ਆਖਰੀ ਬਡਾ ਮੰਗਲ 30, 2023 ਨੂੰ ਹੈ। ਇਸ ਮੌਕੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਭੋਜਨ, ਲੰਗਰ ਅਤੇ ਰਿਫਰੈਸ਼ਮੈਂਟ ਵਰਤਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਮਾਨਤਾ ਹੈ ਕਿ ਬਡਾ ਮੰਗਲ ‘ਤੇ ਪੂਜਾ, ਵਰਤ ਅਤੇ ਬਜਰੰਗੀ ਦਾ ਦਾਨ ਕਰਨ ਨਾਲ ਸ਼ਨੀ ਦੇ ਡੇਢ-ਡੇਢ ਸਾਲ ਦੇ ਦੁੱਖ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਮਿਲਦਾ ਹੈ। ਯੂਪੀ ਵਿੱਚ ਬਡਾ ਮੰਗਲ ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਬਡਾ ਮੰਗਲ ਵਾਲੇ ਦਿਨ ਸਵੇਰੇ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰਕੇ ਵਰਤ ਰੱਖਣ ਦਾ ਪ੍ਰਣ ਕਰੋ। ਇਸ ਦਿਨ ਲਾਲ ਰੰਗ ਦੇ ਕੱਪੜੇ ਪਹਿਨਣਾ ਸ਼ੁਭ ਹੋਵੇਗਾ। ਹੁਣ ਘਰ ਦੇ ਉੱਤਰ-ਪੂਰਬ ਕੋਨੇ ‘ਚ ਪੋਸਟ ‘ਤੇ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਦੀ ਤਸਵੀਰ ਰੱਖੋ। ਹਨੂੰਮਾਨ ਮੰਦਰ ਵਿੱਚ ਵੀ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਬਜਰੰਗੀ ਨੂੰ ਸਿੰਦੂਰ ਚੜ੍ਹਾਓ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਲਾਲ ਕੱਪੜੇ, ਲਾਲ ਫੁੱਲ, ਲਾਲ ਫਲ, ਸੁਪਾਰੀ, ਕੇਵੜਾ ਅਤਰ, ਬੂੰਦੀ ਚੜ੍ਹਾਓ। ਇਸ ਮੰਤਰ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰੋ ਓਮ ਨਮੋ ਹਨੁਮਤੇ ਰੁਦ੍ਰਾਵਤਾਰਾਯ ਵਿਸ਼ਵਰੂਪਾਯ ਅਮਿਤ ਵਿਕਰਮਾਯ, ਪ੍ਰਗਟ ਪਰਾਕ੍ਰਮਾਯ ਮਹਾਬਲਯਾ ਸੂਰਯ ਕੋਟਿਸਮਪ੍ਰਭਾਯ ਰਾਮਦੂਤਾਯ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *