ਸਾਲ ਦੀ ਸਬਤੋਂ ਵੱਡੀ ਪੂਰਨਮਾਸ਼ੀ 24 ਫਰਵਰੀ 2024 4 ਰਾਸ਼ੀਆਂ ਨੂੰ ਕਰੋੜਪਤੀ ਬਨਣ ਤੋਂ ਕੋਈ ਨਹੀਂ ਰੋਕ ਸਕਦਾ ਸਟਾਮ ਪੇਪਰ ਤੇ ਲਿੱਖ ਕੇ ਲੈ ਲਓ

ਜੇਕਰ ਫਰਵਰੀ ਹਿੰਦੂ ਸਾਲ ਦਾ ਆਖਰੀ ਮਹੀਨਾ ਹੈ ਤਾਂ ਫਰਵਰੀ ਪੂਰਨਿਮਾ ਸਾਲ ਦੀ ਆਖਰੀ ਪੂਰਨਮਾਸ਼ੀ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਸਾਲ ਦਾ ਆਖਰੀ ਦਿਨ ਹੈ। ਫੱਗਣ ਪੂਰਨਿਮਾ ਦਾ ਧਾਰਮਿਕ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਸਮਾਜਿਕ-ਸੱਭਿਆਚਾਰਕ ਮਹੱਤਵ ਵੀ ਹੈ। ਪੂਰਨਿਮਾ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਵਰਤ ਵੀ ਰੱਖਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜੋ ਸੂਰਜ ਚੜ੍ਹਨ ਤੋਂ ਚੰਦਰਮਾ ਤੱਕ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤਿਉਹਾਰ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਖਾਸ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਦਿਨ ਹੋਲੀ ਦਾ ਤਿਉਹਾਰ ਹੈ ਜਿਸ ਨੂੰ ਬੁਰਾਈ ‘ਤੇ ਚੰਗਿਆਈ ਦੀ ਜਿੱਤ ਵਜੋਂ ਮਨਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਸਾਰੀਆਂ ਲੱਕੜਾਂ ਇਕੱਠੀਆਂ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਹਰ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਨਕਾਰਾਤਮਕਤਾ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਨ ਲਈ ਹੋਲੀ ਸਾੜੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

2024 ਵਿੱਚ ਫਾਲਗੁਨ ਪੂਰਨਿਮਾ ਕਦੋਂ ਹੈ
2024 ਵਿੱਚ ਫੱਗਣ ਪੂਰਨਿਮਾ ਦਾ ਵਰਤ 24 ਫਰਵਰੀ ਨੂੰ ਮਨਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਦਿਨ ਹੋਲਿਕਾ ਦਹਨ ਵੀ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਫਰਵਰੀ ਪੂਰਨਿਮਾ ਦੇ ਸ਼ੁਭ ਸਮੇਂ ਇਸ ਪ੍ਰਕਾਰ ਹਨ-

ਪੂਰਨਿਮਾ ਤਿਥੀ ਸ਼ਾਮ 4 ਵਜੇ ਤੋਂ ਸ਼ਾਮ 17 ਵਜੇ

ਪੂਰਨਿਮਾ ਤਿਥੀ ਦੀ ਸਮਾਪਤੀ – ਸ਼ਾਮ 6 ਵਜੇ ਤੋਂ ਰਾਤ 09 ਵਜੇ

ਫਾਲਗੁਨ ਪੂਰਨਿਮਾ ਦੇ ਵਰਤ ਦੀ ਵਿਧੀ ਕੀ ਹੈ?
ਅਜਿਹਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਫੱਗਣੀ ਪੂਰਨਿਮਾ ‘ਤੇ ਵਰਤ ਰੱਖਣ ਨਾਲ ਸ਼ਰਧਾਲੂ ਦੇ ਸਾਰੇ ਦੁੱਖ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ, ਸਾਰੀਆਂ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨੀਆਂ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਸ਼ਰਧਾਲੂ ਨੂੰ ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਦਾ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਆਸ਼ੀਰਵਾਦ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਸ਼ਰਧਾਲੂ ਨੂੰ ਸੂਰਜ ਚੜ੍ਹਨ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਪੂਰਨਮਾਸ਼ੀ ਵਾਲੇ ਦਿਨ ਚੰਦ ਦੇ ਚੜ੍ਹਨ ਤੱਕ ਵਰਤ ਰੱਖਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਹਰ ਮਹੀਨੇ ਦੀ ਪੂਰਨਮਾਸ਼ੀ ਦੇ ਦਿਨ ਵਰਤ ਰੱਖਣ ਅਤੇ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਦਾ ਇੱਕ ਵੱਖਰਾ ਤਰੀਕਾ ਹੈ।

ਫਾਲਗੁਨੀ ਪੂਰਨਿਮਾ ‘ਤੇ ਵਾਸਨਾਵਾਂ ਨੂੰ ਸਾੜਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਪਿਆਰ ਦੇ ਰੰਗੀਨ ਤਿਉਹਾਰ ਹੋਲੀ ਨੂੰ ਬੇਮਿਸਾਲ ਪਿਆਰ ਦੀ ਭਾਵਨਾ ਨਾਲ ਮਨਾਇਆ ਜਾ ਸਕੇ। ਫਰਵਰੀ ਦੇ ਮਹੀਨੇ ਦੀ ਪੂਰਨਮਾਸ਼ੀ ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਅਸੀਂ ਸੁਝਾਅ ਦਿੰਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਤੁਹਾਨੂੰ ਨਿਸ਼ਚਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵਿਦਵਾਨ ਜੋਤਸ਼ੀਆਂ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਅੱਜ ਦਾ ਪੰਚਾਂਗ ➔ ਅੱਜ ਦੀ ਤਿਥੀ ➔ ਅੱਜ ਦੀ ਚੋਘੜੀਆ ➔ ਅੱਜ ਦਾ ਰਾਹੂ ਕਾਲ ➔ ਅੱਜ ਦਾ ਸ਼ੁਭ ਯੋਗਾ ➔ ਅੱਜ ਦਾ ਸ਼ੁਭ ਹੋਰਾ ਮੁਹੂਰਤ

ਫਾਲਗੁਨ ਪੂਰਨਿਮਾ ਪੂਜਾ ਵਿਧੀ
ਹੋਲਿਕਾ ਦਹਨ ਦੀ ਪੂਜਾ ਫਾਲਗੁਨ ਪੂਰਨਿਮਾ ਦੇ ਦਿਨ ਹੀ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਦਿਨ ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਦੇ ਚੌਥੇ ਅਵਤਾਰ ਨਰਸਿੰਘ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

ਪੂਰਨਮਾਸ਼ੀ ਦੇ ਦਿਨ, ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਸਵੇਰੇ ਜਲਦੀ ਉੱਠਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ, ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ, ਸਾਫ਼ ਕੱਪੜੇ ਪਹਿਨਣੇ ਚਾਹੀਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਉੱਤਰ ਜਾਂ ਪੂਰਬ ਵੱਲ ਮੂੰਹ ਕਰਕੇ ਹੋਲਿਕਾ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।

ਹੋਲਿਕਾ ਜਲਾਉਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਆਪਣੇ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਪਾਣੀ ਦੀਆਂ ਕੁਝ ਬੂੰਦਾਂ ਛਿੜਕ ਦਿਓ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਗਾਂ ਦੇ ਗੋਬਰ ਨਾਲ ਹੋਲਿਕਾ ਬਣਾਓ।

ਮਾਲਾ, ਰੋਲੀ, ਖੁਸ਼ਬੂ, ਫੁੱਲ, ਕੱਚਾ ਕਪਾਹ, ਗੁੜ, ਹਲਦੀ, ਮੂੰਗੀ, ਬਾਤਾਸ਼ਾ, ਗੁਲਾਲ, ਨਾਰੀਅਲ, ਪੰਜ ਪ੍ਰਕਾਰ ਦੇ ਦਾਣੇ ਅਤੇ ਕਣਕ ਦੇ ਕੰਨ ਅਤੇ ਪਾਣੀ ਦਾ ਇੱਕ ਘੜਾ ਇੱਕ ਥਾਲੀ ਵਿੱਚ ਰੱਖੋ।

ਪੂਜਾ ਸਮੱਗਰੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਭਗਵਾਨ ਨਰਸਿਮਹਾ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰੋ ਅਤੇ ਹੋਲਿਕਾ ‘ਤੇ ਰੋਲੀ, ਅਕਸ਼ਤ, ਫੁੱਲ, ਬਤਾਸ਼ੇ ਚੜ੍ਹਾਓ ਅਤੇ ਮੌਲੀ ਨੂੰ ਹੋਲਿਕਾ ਦੇ ਦੁਆਲੇ ਲਪੇਟੋ।

ਫਿਰ ਹੋਲਿਕਾ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਹਿਲਾਦ ਦੇ ਨਾਮ ‘ਤੇ ਫੁੱਲ ਚੜ੍ਹਾਓ। ਭਗਵਾਨ ਨਰਸਿਮ੍ਹਾ ਦੇ ਨਾਮ ‘ਤੇ 5 ਦਾਣੇ ਚੜ੍ਹਾਓ।

ਪੂਜਾ ਖਤਮ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਹੋਲਿਕਾ ਨੂੰ ਸਾੜੋ ਅਤੇ ਇਸ ਦੀ ਪਰਿਕਰਮਾ ਕਰਨਾ ਨਾ ਭੁੱਲੋ।

ਹੋਲਿਕਾ ਦੀ ਅੱਗ ‘ਚ ਗੁਲਾਲ ਪਾਓ ਅਤੇ ਘਰ ਦੇ ਬਜ਼ੁਰਗਾਂ ਦੇ ਪੈਰਾਂ ‘ਤੇ ਗੁਲਾਲ ਲਗਾ ਕੇ ਅਸ਼ੀਰਵਾਦ ਲਓ।

Falgun Purnima Vrat Katha (ਫਾਲਗੁਨ ਪੂਰਨਿਮਾ ਵ੍ਰਤ ਕਥਾ)
ਫਰਵਰੀ ਪੂਰਨਿਮਾ ਦੇ ਵਰਤ ਬਾਰੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਕਹਾਣੀਆਂ ਹਨ, ਪਰ ਨਾਰਦ ਪੁਰਾਣ ਵਿੱਚ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਕਹਾਣੀ ਦੈਂਤ ਰਾਜੇ ਹਰੀਣਯਕਸ਼ੂਪ ਦੀ ਭੈਣ ਹੋਲਿਕਾ ਦੇ ਜਲਣ ਦੀ ਕਹਾਣੀ ਹੈ, ਜੋ ਪ੍ਰਹਿਲਾਦ ਨੂੰ ਜਲਾਉਣ ਲਈ ਅਗਨੀ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰਨ ਬੈਠੀ ਸੀ, ਜੋ ਕਿ ਇੱਕ ਸ਼ਰਧਾਲੂ ਸੀ। ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ। ਹਰਿਨਯਕਸ਼ਪੁ ਦਾ ਪੁੱਤਰ। ਪਰ ਭਗਵਾਨ ਦੀ ਕਿਰਪਾ ਨਾਲ ਹੋਲਿਕਾ ਅੱਗ ਵਿੱਚ ਨਸ਼ਟ ਹੋ ਗਈ। ਇਸ ਲਈ ਇਹ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਦਿਨ ਲੱਕੜ, ਅਨਾਜ ਆਦਿ ਇਕੱਠਾ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਹੋਲਿਕਾ ਦੀ ਅੱਗ ਬਲਣ ਲੱਗਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਖੁਸ਼ੀ ਦਾ ਤਿਉਹਾਰ ਇਸ ਦੇ ਚੱਕਰ ਲਗਾ ਕੇ ਮਨਾਇਆ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਹੋਲਿਕਾ ਦਹਨ ਦੇ ਨਾਲ ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਅਤੇ ਭਗਤ ਪ੍ਰਹਿਲਾਦ ਨੂੰ ਯਾਦ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ, ਹੋਲਿਕਾ ਹਉਮੈ ਅਤੇ ਪਾਪੀ ਕਰਮਾਂ ਦਾ ਵੀ ਪ੍ਰਤੀਕ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਹੋਲਿਕਾ ਦੇ ਦਿਨ ਮਨੁੱਖ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਹਉਮੈ ਅਤੇ ਪਾਪ ਕਰਮ ਨੂੰ ਤਿਆਗ ਕੇ ਭਗਤ ਪ੍ਰਹਿਲਾਦ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਆਪਣੇ ਮਨ ਨੂੰ ਭਗਵਾਨ ਨੂੰ ਸਮਰਪਿਤ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *