ਸਾਵਨ ਮਹੀਨੇ ਦਾ ਆਖਰੀ ਮੌਕਾ ਹੈ ਤੁਹਾਡੇ ਕੋਲ ਕਰ ਲਓ ਇਹ ਇਕ ਨਿੱਕਾ ਜਿਹਾ ਉਪਾਅ

ਸਾਵਣ ਮਹੀਨੇ ‘ਚ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਦਾ ਖਾਸ ਮਹੱਤਵ ਹੈ। 26 ਅਗਸਤ ਸਾਵਣ ਦਾ ਆਖਰੀ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਹੈ। ਇਸ ਦਿਨ ਨੂੰ ਸ਼ਨੀ ਪਰਵ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਸ਼ਨੀ ਦੋਸ਼ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾਉਣ ਲਈ ਸਾਵਣ ਦੇ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਦਾ ਆਖਰੀ ਦਿਨ ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦਿਨ ਭੋਲੇਨਾਥ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਸ਼ਨੀ ਦੇ ਕੁਝ ਉਪਾਅ ਕਰਨ ਨਾਲ ਸ਼ਨੀ ਦੇਵ ਦਾ ਅਸ਼ੁਭ ਪ੍ਰਭਾਵ ਘੱਟ ਹੋਣ ਲੱਗਦਾ ਹੈ। ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਸਾਵਣ ਦੇ ਆਖਰੀ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਕਿਹੜੇ ਉਪਾਅ ਕਰਨੇ ਚਾਹੀਦੇ ਹਨ।

ਸਾਵਣ ਦੇ ਆਖਰੀ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਕਰੋ ਇਹ ਉਪਾਅ (ਸਾਵਣ ਦੇ ਆਖਰੀ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਦੇ ਉਪਚਾਰ)

ਸਾਵਣ ਦੇ ਆਖਰੀ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਸ਼ਨੀ ਦੇਵ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨਾ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਲਾਭਕਾਰੀ ਹੈ। ਇਸ ਦਿਨ ਲੋੜਵੰਦ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਦਾਨ ਕਰਨ ਨਾਲ ਸ਼ਨੀ ਦੇਵ ਦਾ ਆਸ਼ੀਰਵਾਦ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਅਸ਼ੁਭ ਪ੍ਰਭਾਵ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਸਾਵਣ ਦੇ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਸ਼ਿਵ ਪੂਜਾ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਫਲਦਾਇਕ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਦਿਨ ਲੋੜਵੰਦ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਕੱਪੜੇ, ਜੁੱਤੀਆਂ-ਚੱਪਲਾਂ ਜਾਂ ਹੋਰ ਜ਼ਰੂਰੀ ਚੀਜ਼ਾਂ ਦਾਨ ਕਰਨ ਨਾਲ ਸ਼ਨੀ ਦੋਸ਼ ਘੱਟ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦਿਨ ਰਵੱਈਏ ਦਾ ਸੰਯੋਗ ਵੀ ਹੈ। ਇਸ ਸ਼ੁਭ ਸੰਯੋਗ ਵਿੱਚ ਕੀਤੇ ਗਏ ਕਾਰਜ ਸਫਲ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।

ਸ਼ਨੀ ਦੇਵ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਸਾਵਣ ਮਹੀਨੇ ‘ਚ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਅਤੇ ਭਗਵਾਨ ਨਰਸਿੰਘ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਦੀ ਰਸਮ ਵੀ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਪੁੰਨ ਦਾ ਪੁੰਨ ਫਲ ਵਧਦਾ ਹੈ। ਸਕੰਦ ਪੁਰਾਣ ਅਨੁਸਾਰ ਸਾਵਣ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਤਿੰਨਾਂ ਦੇਵਤਿਆਂ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਹਰ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦੂਰ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ।

ਸਾਵਣ ਦੇ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਅਤੇ ਸ਼ਨੀ ਦੇਵ ਦਾ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਅਭਿਸ਼ੇਕ ਤੇਲ ਨਾਲ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਪਿਤਰਦੋਸ਼ ਵੀ ਖਤਮ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਭਗਵਾਨ ਨਰਸਿੰਘ ਦੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬ੍ਰਾਹਮਣਾਂ ਨੂੰ ਤਿਲ ਦਾ ਬਣਿਆ ਭੋਜਨ ਦੇਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਹਰ ਇੱਛਾ ਪੂਰੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ ਨੂੰ ਸ਼ਨੀ ਦੇਵ ਦਾ ਗੁਰੂ ਵੀ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।ਇਹ ਸ਼ਿਵਜੀ ਹੀ ਸਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸ਼ਨੀ ਦੇਵ ਨੂੰ ਜੱਜ ਦੀ ਪਦਵੀ ਦਿੱਤੀ ਸੀ, ਜਿਸ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਸ਼ਨੀ ਦੇਵ ਮਨੁੱਖ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕਰਮਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਫਲ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। ਸਾਵਣ ਦੇ ਮਹੀਨੇ ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ ਦੇ ਨਾਲ ਸ਼ਨੀ ਦੇਵ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਸ਼ੁਭ ਫਲ ਮਿਲਦਾ ਹੈ।

ਇਸ ਦਿਨ ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ ਦੇ ਅਵਤਾਰਾਂ ਪਿੱਪਲਦ, ਭੈਰਵ ਅਤੇ ਰੁਦਰਾਵਤਾਰ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਸ਼ਨੀ ਦੇ ਅਸ਼ੁਭ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦਿਨ ਲੋੜਵੰਦਾਂ ਨੂੰ ਕੱਪੜੇ, ਭੋਜਨ ਅਤੇ ਜੁੱਤੀਆਂ ਦਾਨ ਕਰਨੀਆਂ ਚਾਹੀਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਨਾਲ ਜਾਣੇ-ਅਣਜਾਣੇ ਵਿਚ ਕੀਤੇ ਗਏ ਪਾਪ ਖਤਮ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *