ਸਾਵਨ ਮੱਸਿਆ ‘ਤੇ 30 ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਕੁੰਭ ਰਾਸ਼ੀ ‘ਚ ਬਣੇਗਾ ਸ਼ਨੀ-ਸੂਰਜ-ਨੋਟ ਕਰੋ ਨਿਸ਼ਿਤਾ ਕਾਲ ਦਾ ਸ਼ੁਭ ਸਮਾਂ

ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਵਿੱਚ ਅਧਿਕਾਮਾ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਪਵਿੱਤਰ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਹਰ ਤਿੰਨ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਵਾਰ ਆਉਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਅਮਾਵਸਿਆ ਜੋ ਅਧਿਕਾਮਾਂ ਵਿੱਚ ਆਉਂਦੀ ਹੈ, ਦਾ ਵੀ ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵ ਹੈ। ਅਮਾਵਸਿਆ ਵਾਲੇ ਦਿਨ ਪੂਰਵਜਾਂ ਦੀ ਆਤਮਾ ਦੀ ਸ਼ਾਂਤੀ ਲਈ ਪਿਂਡਦਾਨ, ਸ਼ਰਾਧ ਅਤੇ ਤਰਪਣ ਆਦਿ ਕਰਨਾ ਬਹੁਤ ਹੀ ਲਾਭਦਾਇਕ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਘਰ ‘ਚ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਅਤੇ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਆਉਂਦੀ ਹੈ। ਦੁੱਖਾਂ ਤੋਂ ਮੁਕਤੀ ਮਿਲਦੀ ਹੈ।

ਅਧਿਕਮਾਸ ਅਮਾਵਸਿਆ 2023 ਕਦੋਂ ਹੈ?
ਹਿੰਦੂ ਕੈਲੰਡਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਅਧਿਕਾਮਾਂ ਦੀ ਅਮਾਵਸਿਆ ਤਿਥੀ 15 ਅਗਸਤ, 2023 ਨੂੰ ਦੁਪਹਿਰ 12:42 ਵਜੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ 16 ਅਗਸਤ, 2023 ਨੂੰ ਦੁਪਹਿਰ 03:07 ਵਜੇ ਤੱਕ ਜਾਰੀ ਰਹੇਗੀ। ਅਧਿਕਾਮਾ ਦਾ ਨਵਾਂ ਚੰਦ 16 ਅਗਸਤ, 2023 ਨੂੰ ਉਦਯਾ ਤਿਥੀ ਨੂੰ ਮਨਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ।

ਅਮਾਵਸਿਆ ਦਿਨ ਇਸ਼ਨਾਨ ਅਤੇ ਦਾਨ ਕਰਨ ਦਾ ਸ਼ੁਭ ਸਮਾਂ-
ਅਮਾਵਸਿਆ ਦਿਨ, ਇਸ਼ਨਾਨ ਅਤੇ ਦਾਨ ਕਰਨ ਦਾ ਸ਼ੁਭ ਸਮਾਂ ਸਵੇਰੇ 04.20 ਵਜੇ ਤੋਂ 05.02 ਵਜੇ ਤੱਕ ਹੋਵੇਗਾ।

15 ਅਗਸਤ 2023 ਦਰਸ ਅਮਾਵਸਿਆ-
ਹਿੰਦੂ ਕੈਲੰਡਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਦਰਸਾ ਅਮਾਵਸਿਆ ਮੰਗਲਵਾਰ, 15 ਅਗਸਤ 2023 ਨੂੰ ਮਨਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਇਸ ਦਿਨ ਮੰਗਲਗੌਰੀ ਵਰਤ ਵੀ ਰੱਖਿਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਸ਼ਾਸਤਰਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਅਮਾਵਸਿਆ ਦੇ ਦਿਨ, ਪੂਰਵਜ ਧਰਤੀ ‘ਤੇ ਆਉਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਰਿਸ਼ਤੇਦਾਰਾਂ ਨੂੰ ਖੁਸ਼ਹਾਲ ਜੀਵਨ ਦਾ ਆਸ਼ੀਰਵਾਦ ਦਿੰਦੇ ਹਨ।

ਅਧਿਕਮਾਸ ਅਮਾਵਸਿਆ ਪੂਜਾ ਵਿਧੀ-
ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਵਿੱਚ, ਅਮਾਵਸਿਆ ਤਿਥੀ ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਨੂੰ ਸਮਰਪਿਤ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਅਮਾਵਸਿਆ ‘ਤੇ ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨਾ ਬਹੁਤ ਸ਼ੁਭ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਇਸ ਦਿਨ ਪੂਰਵਜਾਂ ਦੀ ਆਤਮਾ ਦੀ ਸ਼ਾਂਤੀ ਲਈ ਤਰਪਾਨ ਵੀ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਅਮਾਵਸਿਆ ਤਿਥੀ ‘ਤੇ ਪਵਿੱਤਰ ਨਦੀਆਂ ‘ਚ ਇਸ਼ਨਾਨ ਦਾ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਮਹੱਤਵ ਹੈ। ਨਦੀ ਵਿੱਚ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪੂਰਵਜਾਂ ਨੂੰ ਚੜ੍ਹਾਵਾ ਚੜ੍ਹਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *