ਮਾਂ ਕਾਲੀ ਗੁੱਸੇ ਵਿੱਚ ਹੈ ਤੁਹਾਨੂੰ ਯਕੀਨ ਨਹੀਂ ਹੈ ਜਲਦੀ ਦੇਖੋ ਕੁੰਭ ਰਾਸ਼ੀ

ਸੰਸਾਰ ਦੀ ਮਾਤਾ ਅੰਬਾ ਨੇ ਦੈਂਤਾਂ ਨੂੰ ਮਾਰਨ ਲਈ ਮਾਂ ਕਾਲੀ ਦਾ ਭਿਆਨਕ ਰੂਪ ਧਾਰਨ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਉਸ ਦੇ ਇਸ ਸਰੂਪ ਪਿੱਛੇ ਕਈ ਕਹਾਣੀਆਂ ਗ੍ਰੰਥਾਂ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਚੱਲਤ ਹਨ ਅਤੇ ਪੁਰਾਣਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਉਸ ਦੇ ਪ੍ਰਵਚਨ ਮਿਲਦੇ ਹਨ। ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਮਾਂ ਦੇ ਡਰਾਉਣੇ ਅਤੇ ਪਿਆਰ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਸੁਭਾਅ ਦੀ ਕਹਾਣੀ

ਦਾਰੂਕ ਨਾਮਕ ਦੈਂਤ ਨੇ ਬ੍ਰਹਮਾ ਨੂੰ ਪ੍ਰਸੰਨ ਕਰਨ ਲਈ ਘੋਰ ਤਪੱਸਿਆ ਕੀਤੀ। ਉਸ ਤੋਂ ਪ੍ਰਸੰਨ ਹੋ ਕੇ ਬ੍ਰਹਮਾ ਜੀ ਨੇ ਉਸ ਨੂੰ ਵਰਦਾਨ ਦਿੱਤਾ ਕਿ ਉਹ ਇਸਤਰੀ ਦੇ ਹੱਥੋਂ ਹੀ ਮਰੇਗਾ। ਕੋਈ ਹੋਰ ਉਸ ਨੂੰ ਮਾਰ ਨਹੀਂ ਸਕੇਗਾ। ਉਸ ਦੈਂਤ ਨੇ ਬ੍ਰਹਮਾ ਜੀ ਦੇ ਵਰਦਾਨ ਦਾ ਗਲਤ ਫਾਇਦਾ ਉਠਾਉਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਉਸ ਨੇ ਸਾਰੇ ਬ੍ਰਾਹਮਣਾਂ, ਸੰਤਾਂ ਅਤੇ ਦੇਵਤਿਆਂ ਦਾ ਜੀਵਨ ਮੁਸ਼ਕਲ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਉਸ ਨੇ ਆਪਣੀ ਸ਼ਕਤੀ ਨਾਲ ਸਾਰੇ ਕਰਮਕਾਂਡ ਬੰਦ ਕਰਵਾ ਲਏ ਅਤੇ ਸਵਰਗ ਵਿਚ ਆਪਣਾ ਰਾਜ ਜਮ੍ਹਾ ਕਰਵਾ ਕੇ ਬੈਠ ਗਿਆ। ਸਾਰੇ ਦੇਵਤੇ ਉਸ ਨਾਲ ਲੜਨ ਲਈ ਗਏ ਪਰ ਨਿਰਾਸ਼ ਹੋ ਕੇ ਪਰਤ ਗਏ। ਤਦ ਬ੍ਰਹਮਾ ਜੀ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇਹ ਦੈਂਤ ਕਿਸੇ ਔਰਤ ਦੇ ਹੱਥੋਂ ਹੀ ਮਾਰਿਆ ਜਾਵੇਗਾ।

ਸਾਰੇ ਦੇਵਤੇ ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ ਤੋਂ ਮਦਦ ਲੈਣ ਲਈ ਇਕੱਠੇ ਹੋਏ। ਭੂਤ ਦਾਰੂਕ ਦੇ ਆਤੰਕ ਬਾਰੇ ਦੱਸਿਆ. ਫਿਰ ਇਸ ਸਮੱਸਿਆ ਦੇ ਹੱਲ ਲਈ ਭੋਲੇਨਾਥ ਨੇ ਸੰਸਾਰ ਦੀ ਮਾਤਾ ਪਾਰਵਤੀ ਵੱਲ ਦੇਖਿਆ ਅਤੇ ਕਿਹਾ, “ਹੇ ਕਲਿਆਣੀ! ਮੈਂ ਤੁਹਾਡੇ ਅੱਗੇ ਸੰਸਾਰ ਦੇ ਭਲੇ ਲਈ ਅਤੇ ਉਸ ਦਾਰੂਕ ਦਾਨਵ ਲਈ ਪ੍ਰਾਰਥਨਾ ਕਰਦਾ ਹਾਂ।

ਇਹ ਸੁਣ ਕੇ ਮਾਤਾ ਪਾਰਵਤੀ ਮੁਸਕਰਾਈ ਅਤੇ ਭਗਵਾਨ ਭੋਲੇਨਾਥ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਕਰ ਲਿਆ। ਮਾਂ ਭਗਵਤੀ ਦਾ ਉਹ ਹਿੱਸਾ ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ ਦੀ ਗਰਦਨ ਤੋਂ ਉਤਰਿਆ। ਉਦੋਂ ਹੀ ਭੋਲੇਨਾਥ ਨੇ ਆਪਣਾ ਤੀਜਾ ਨੇਤਰ ਖੋਲ੍ਹਿਆ ਅਤੇ ਉਸ ਦੀ ਅੱਖ ਦੇ ਦਰਵਾਜ਼ੇ ਤੋਂ, ਮਾਂ ਨੇ ਭਿਆਨਕ ਕਾਲੀ ਦਾ ਰੂਪ ਧਾਰਨ ਕੀਤਾ। ਉਸ ਦਾ ਰੂਪ ਦੇਖ ਕੇ ਦੇਵਤੇ ਅਤੇ ਦੈਂਤ ਉਥੋਂ ਭੱਜਣ ਲੱਗੇ। ਉਸ ਦੀ ਦਿੱਖ ਇੰਨੀ ਭਿਆਨਕ ਸੀ ਕਿ ਕੋਈ ਵੀ ਉਸ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਖੜ੍ਹਾ ਨਹੀਂ ਸੀ ਹੋ ਸਕਦਾ।

ਮਾਂ ਕਾਲੀ ਦੀ ਗੂੰਜ ਨਾਲ ਸਾਰੇ ਦੈਂਤਾਂ ਦਾ ਨਾਸ਼ ਹੋ ਗਿਆ। ਸਾਰੇ ਅਸੁਰ ਸੜ ਕੇ ਸੁਆਹ ਹੋ ਗਏ ਪਰ ਫਿਰ ਵੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਕ੍ਰੋਧ ਸ਼ਾਂਤ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ ਅਤੇ ਸਾਰੇ ਲੋਕ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕ੍ਰੋਧ ਦੀ ਅੱਗ ਨਾਲ ਸੜਨ ਲੱਗੇ। ਦੇਵਤਿਆਂ ਨੇ ਫਿਰ ਭੋਲੇਨਾਥ ਤੋਂ ਮਦਦ ਮੰਗੀ। ਫਿਰ ਮਹਾਦੇਵ ਨੇ ਮਾਂ ਕਾਲੀ ਦੇ ਗੁੱਸੇ ਨੂੰ ਸ਼ਾਂਤ ਕਰਨ ਲਈ ਬੱਚੇ ਦਾ ਰੂਪ ਧਾਰ ਲਿਆ। ਉਸ ਦੇ ਇਸ ਰੂਪ ਨੂੰ ਬਟੁਕ ਭੈਰਵ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਸ ਬੱਚੇ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿਚ ਭੋਲੇਨਾਥ ਉੱਚੀ-ਉੱਚੀ ਰੋਣ ਲੱਗ ਪਏ। ਉਸ ਦੇ ਰੋਣ ਦੀ ਆਵਾਜ਼ ਮਾਂ ਕਾਲੀ ਦੇ ਕੰਨਾਂ ਵਿਚ ਪਈ। ਮਾਂ ਨੇ ਉਸ ਪਿਆਰੇ ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਜੱਫੀ ਪਾ ਲਈ ਅਤੇ ਉਦੋਂ ਹੀ ਮਾਂ ਆਪਣੇ ਕੋਮਲ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਪਰਤ ਆਈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *