1500 ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਖੁਲਿਆ ਖਜਾਨੇ ਦਾ ਦਵਾਰ , ਸ਼ੇਸ਼ਨਾਗ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ਰੱਖਿਆ

ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਵਿੱਚ ਸੱਪਾਂ ਦੀ ਪੂਜਾ ਦਾ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਮਹੱਤਵ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਹ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸੱਪਾਂ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਨਾ ਸਿਰਫ਼ ਕਾਲ ਸਰਪ ਦੋਸ਼ ਤੋਂ ਮੁਕਤੀ ਮਿਲਦੀ ਹੈ ਸਗੋਂ ਡਰ ਤੋਂ ਵੀ ਮੁਕਤੀ ਮਿਲਦੀ ਹੈ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ, ਸ਼ੇਸ਼ਨਾਗ ਨੂੰ ਸੱਪਾਂ ਵਿਚ ਸਭ ਤੋਂ ਉੱਤਮ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਸ਼ੇਸ਼ਨਾਗ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਜਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਮੰਤਰਾਂ ਦਾ ਜਾਪ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਸੱਪਾਂ ਤੋਂ ਸੁਰੱਖਿਆ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਦਾ ਆਸ਼ੀਰਵਾਦ ਵੀ ਮਿਲਦਾ ਹੈ।

ਓਮ ਨਵਕੁਲਯਾ ਵਿਦ੍ਯਾਮਹੇ ਵਿਸ਼੍ਦਨ੍ਤੇ ਧੀਮਹਿ ਤਨ੍ਨੋ ਸਰ੍ਪ: ਪ੍ਰਚੋਦਯਾਤ੍ ॥ ਇਸ ਮੰਤਰ ਨੂੰ ਸ਼ੇਸ਼ਨਾਗ ਦੀ ਉਸਤਤ ਦਾ ਅਮੁੱਕ ਮੰਤਰ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਅਜਿਹਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਮੰਤਰ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰਨ ਨਾਲ ਸ਼ੇਸ਼ਨਾਗ ਜਲਦੀ ਖੁਸ਼ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਸੱਪ ਦੇ ਡੰਗਣ ਤੋਂ ਹਮੇਸ਼ਾ ਲਈ ਸੁਰੱਖਿਆ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਧਾਰਮਿਕ ਗ੍ਰੰਥਾਂ ਅਤੇ ਸ਼ਾਸਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਜੋ ਵੀ ਸ਼ੇਸ਼ਨਾਗ ਦੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਮੰਤਰਾਂ ਦਾ ਪੂਰੀ ਸ਼ਰਧਾ ਨਾਲ ਜਾਪ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਉਸ ਦੇ ਜੀਵਨ ਤੋਂ ਦੁੱਖਾਂ ਦਾ ਹਨੇਰਾ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਖਾਸ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਸ਼ੇਸ਼ਨਾਗ ਦੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਮੰਤਰਾਂ ਦਾ ਜਾਪ ਵੀ ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ (ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਦਾ ਮੰਤਰ) ਨੂੰ ਪ੍ਰਸੰਨ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸ਼੍ਰੀ ਰਾਮ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਦੀ ਭਗਤੀ ਦੁਆਰਾ ਆਪਣੇ ਆਪ ਪ੍ਰਸੰਨ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।

ਸ਼ੇਸ਼ਨਾਗ ਦੇ ਮੰਤਰਾਂ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰਨ ਨਾਲ ਵਿਅਕਤੀ ਆਪਣੇ ਦੁਸ਼ਮਣਾਂ ‘ਤੇ ਜਿੱਤ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਸ਼ੇਸ਼ਨਾਗ ਦੇ ਮੰਤਰਾਂ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰਨ ਨਾਲ ਨਕਾਰਾਤਮਕਤਾ ਵੀ ਦੂਰ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਦਾ ਸੰਚਾਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਸ਼ੇਸ਼ਨਾਗ ਦੇ ਮੰਤਰਾਂ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰਨ ਨਾਲ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਮਨਚਾਹੇ ਫਲ ਦੀ ਪ੍ਰਾਪਤੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

ਤਾਂ ਇਹ ਸਨ ਸ਼ੇਸ਼ਨਾਗ ਮੰਤਰ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਜਾਪ ਦੇ ਲਾਭ। ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੇ ਕੋਲ ਸਾਡੀਆਂ ਕਹਾਣੀਆਂ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਕੁਝ ਸਵਾਲ ਹਨ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਾਨੂੰ ਲੇਖ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਟਿੱਪਣੀ ਬਾਕਸ ਵਿੱਚ ਦੱਸਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਹੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਦੇ ਰਹਾਂਗੇ। ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਹ ਕਹਾਣੀ ਚੰਗੀ ਲੱਗੀ ਤਾਂ ਸ਼ੇਅਰ ਜਰੂਰ ਕਰਿਓ। ਅਜਿਹੀਆਂ ਹੋਰ ਕਹਾਣੀਆਂ ਪੜ੍ਹਨ ਲਈ ਹਰਜ਼ਿੰਦਗੀ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਰਹੋ।

ਪਰੰਪਰਾ ਦਾ ਧਾਰਮਿਕ ਆਧਾਰ ਇਹ ਵੀ ਹੈ ਕਿ ਧਰਤੀ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਇੱਕ ਅੰਡਰਵਰਲਡ ਦੀ ਕਲਪਨਾ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਜਦੋਂ ਅਸੀਂ ਜ਼ਮੀਨ ਦੀ ਖੁਦਾਈ ਕਰਦੇ ਹਾਂ ਤਾਂ ਅਸੀਂ ਅੰਡਰਵਰਲਡ ਦੀ ਸ਼ਕਤੀ ਵਿੱਚ ਦਖਲਅੰਦਾਜ਼ੀ ਕਰ ਰਹੇ ਹਾਂ। ਮਿਥਿਹਾਸ ਵਿਚ ਜ਼ਿਕਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਸ਼ੇਸ਼ਨਾਗ ਪਾਗਲਾਂ ਦਾ ਮਾਲਕ ਹੈ, ਅਜਿਹੇ ਵਿਚ ਉਸ ਨੂੰ ਖੁਸ਼ ਕਰਨ ਅਤੇ ਉਸ ਦੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿਚ ਆਉਣ ਲਈ ਉਸ ਦੀ ਆਗਿਆ ਲੈਣ ਲਈ ਇਹ ਪੂਜਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ। ਇੱਕ ਹੋਰ ਕਥਾ ਅਨੁਸਾਰ, ਧਰਤੀ ਸ਼ੇਸ਼ਨਾਗ ਦੀ ਹੂਡ ਉੱਤੇ ਟਿਕੀ ਹੋਈ ਹੈ।

ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਘਰ ਦੀ ਨੀਂਹ ਵਿੱਚ ਸੱਪ ਦੀ ਪੂਜਾ ਅਤੇ ਸਥਾਪਨਾ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਸ਼ੇਸ਼ਨਾਗ ਪੂਰੀ ਤਾਕਤ ਨਾਲ ਘਰ ਦੀ ਦੇਖਭਾਲ ਕਰੇਗਾ। ਸ਼ੇਸ਼ਨਾਗ ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਦਾ ਪਲੰਘ ਵੀ ਹੈ। ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਜੀ ਕਸ਼ੀਰ ਸਾਗਰ ਵਿੱਚ ਸ਼ੇਸ਼ਨਾਗ ਉੱਤੇ ਟਿਕਦੇ ਹਨ। ਸ਼ਾਸਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਕਲਸ਼ ਨੂੰ ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਦਾ ਪ੍ਰਤੀਕ ਮੰਨਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਲਕਸ਼ਮੀ ਅਰਥਾਤ ਸਿੱਕਾ ਇਸ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਸਥਾਪਿਤ ਕਰਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇਸਨੂੰ ਦੁੱਧ ਅਤੇ ਦਹੀਂ ਨਾਲ ਭਰ ਕੇ ਸ਼ੇਸ਼ਨਾਗ ਨੂੰ ਚੜ੍ਹਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਨੀਂਹ ਵਿੱਚ ਸਥਾਪਿਤ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਕਿਉਂਕਿ ਦੁੱਧ ਅਤੇ ਦਹੀ ਸੱਪਾਂ ਦਾ ਮਨਪਸੰਦ ਭੋਜਨ ਹਨ, ਇਸ ਲਈ ਸ਼ੇਸ਼ਨਾਗ ਜੀ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨਾ ਬਹੁਤ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਇਹ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਘਰ ਬਣਾਉਣ ਵਾਲੇ ਵਿਅਕਤੀ ਨੇ ਪੂਰੇ ਬ੍ਰਹਿਮੰਡ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕੀਤੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਬਣਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਘਰ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਰੁਕਾਵਟ ਦੇ ਪੂਰਾ ਹੋਵੇਗਾ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *