33 ਕਰੋੜ ਦੇਵੀ ਦੇਵਤਿਆਂ ਤੁਹਾਡੇ ਸਾਥ ਹੈ ਕੁੰਭ ਰਾਸ਼ੀ ਤੁਹਾਡੀ ਕੁੰਡਲੀ ਵਿੱਚ ਮਹਾਖੇਲ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਵੇਗਾ

ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਹੁਕਮ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰਦੇ ਹੋ:- ਜੜ੍ਹ, ਰੁੱਖ, ਜੀਵ, ਮਨੁੱਖ, ਪਿਤਰ, ਦੇਵੀ-ਦੇਵੀ, ਪਰਮਾਤਮਾ ਅਤੇ ਪਰਮਾਤਮਾ। ਸਭ ਤੋਂ ਮਹਾਨ ਈਸ਼ਵਰ, ਪਰਮੇਸ਼ਰ ਜਾਂ ਪਰਮਾਤਮਾ ਹੈ। ਵੇਦਾਂ ਵਿਚ ਜਿਸ ਨੂੰ ਬ੍ਰਹਮਾ (ਬ੍ਰਹਮਾ ਨਹੀਂ) ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਬ੍ਰਹਮਾ ਦਾ ਅਰਥ ਹੈ ਵਿਸਥਾਰ, ਫੈਲਣਾ, ਅਨੰਤ, ਮਹਾਨ ਪ੍ਰਕਾਸ਼। ਹਰ ਧਰਮ ਵਿੱਚ ਦੇਵੀ-ਦੇਵਤੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਇਹ ਵੱਖਰੀ ਗੱਲ ਹੈ ਕਿ ਹਿੰਦੂ ਆਪਣੇ ਦੇਵੀ-ਦੇਵਤਿਆਂ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਦੇ ਹਨ ਜਦਕਿ ਦੂਜੇ ਧਰਮਾਂ ਦੇ ਲੋਕ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ। ਇਸ ਲਈ ਇਹ ਕਹਿਣਾ ਗਲਤ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਇੱਕ ਸਰਵ ਵਿਆਪਕ ਧਰਮ ਹੈ। ਪਹਿਲਾਂ ਧਰਮ ਪੜ੍ਹੋ, ਸਮਝੋ ਫਿਰ ਕੁਝ ਕਹੋ

ਕੁਝ ਵਿਦਵਾਨ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਹਿੰਦੂ ਦੇਵੀ ਦੇਵਤਿਆਂ ਨੂੰ 33 ਕੋਟੀਆਂ ਜਾਂ ਕਿਸਮਾਂ ਵਿਚ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਕੁਝ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਇਹ ਸਹੀ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਵੇਦਾਂ ਵਿੱਚ 33 ਕਰੋੜ ਦੇਵਤਿਆਂ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਹੈ। ਧਾਰਮਿਕ ਗੁਰੂਆਂ ਅਤੇ ਕਈ ਬੁੱਧੀਜੀਵੀਆਂ ਨੇ ਇਸ ਸ਼ਬਦ ਦੇ ਦੋ ਅਰਥ ਕੱਢੇ ਹਨ। ਕੋਟੀ ਸ਼ਬਦ ਦਾ ਇੱਕ ਅਰਥ ਕਰੋੜ ਹੈ ਅਤੇ ਦੂਜੀ ਕਿਸਮ ਦਾ ਅਰਥ ਹੈ ਸ਼੍ਰੇਣੀ। ਜੇਕਰ ਤਰਕ ਦੇ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਤੋਂ ਦੇਖਿਆ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਕੋਟੀ ਦਾ ਦੂਜਾ ਅਰਥ ਇਸ ਵਿਸ਼ੇ ਵਿਚ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸਹੀ ਜਾਪਦਾ ਹੈ, ਅਰਥਾਤ ਦੇਵੀ-ਦੇਵਤਿਆਂ ਦੀਆਂ ਤੀਹ-ਤਿੰਨ ਕਿਸਮਾਂ ਜਾਂ ਕਿਸਮਾਂ। ਪਰ ਸ਼ਬਦ ਦੀ ਵਿਆਖਿਆ, ਅਰਥ ਅਤੇ ਸਭ ਤੋਂ ਉੱਪਰ

ਵੈਦਿਕ ਵਿਦਵਾਨਾਂ ਅਨੁਸਾਰ:-ਵੇਦਾਂ ਵਿੱਚ ਵਰਣਿਤ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਦੇਵਤਿਆਂ ਨੂੰ ਦੇਵਤਾਵਾਂ ਵਜੋਂ ਸੰਬੋਧਿਤ ਕੁਦਰਤੀ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਦੇ ਨਾਮ ਹਨ। ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਉਹ ਕੋਈ ਦੇਵਤਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਉਸ ਦਾ ਮਹੱਤਵ ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਕਹਿਣ ਨਾਲ ਪਤਾ ਲੱਗਦਾ ਹੈ। ਉਪਰੋਕਤ ਕੁਦਰਤੀ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਆਦਿਤਿਆ ਸਮੂਹ, ਵਾਸੂ ਸਮੂਹ, ਰੁਦਰ ਸਮੂਹ, ਮਰੁਤਗਣ ਸਮੂਹ, ਪ੍ਰਜਾਪਤੀ ਸਮੂਹ ਆਦਿ ਵਿੱਚ ਵੰਡੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ।

ਇੱਥੇ ਧਿਆਨ ਦੇਣ ਵਾਲੀ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਕਈ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਵੈਦਿਕ ਰਿਸ਼ੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਕੁਦਰਤੀ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਦੀ ਉਸਤਤ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਕਈ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਉਹ ਆਪਣੇ ਹੀ ਮਹਾਪੁਰਖਾਂ ਦੀ ਤੁਲਨਾ ਇਨ੍ਹਾਂ ਕੁਦਰਤੀ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਨਾਲ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਉਦਾਹਰਣ ਵਜੋਂ, ਇੰਦਰ ਨਾਮ ਦੀ ਇੱਕ ਬਿਜਲੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇੱਕ ਬੱਦਲ ਵੀ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਆਰੀਅਨਾਂ ਦਾ ਇੰਦਰ ਨਾਮ ਦਾ ਇੱਕ ਬਹਾਦਰ ਰਾਜਾ ਵੀ ਹੈ ਜੋ ਬੱਦਲਾਂ ਦੀ ਧਰਤੀ ਵਿੱਚ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਆਕਾਸ਼ ਵਿੱਚੋਂ ਲੰਘਦਾ ਹੈ। ਉਹ ਹਰ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਆਰੀਅਨਾਂ ਦੀ ਰੱਖਿਆ ਲਈ ਸਮੇਂ ਸਮੇਂ ਮੌਜੂਦ ਹੈ

ਇੱਥੇ ਧਿਆਨ ਦੇਣ ਵਾਲੀ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਕਈ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਵੈਦਿਕ ਰਿਸ਼ੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਕੁਦਰਤੀ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਦੀ ਉਸਤਤ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਕਈ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਉਹ ਆਪਣੇ ਹੀ ਮਹਾਪੁਰਖਾਂ ਦੀ ਤੁਲਨਾ ਇਨ੍ਹਾਂ ਕੁਦਰਤੀ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਨਾਲ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਉਦਾਹਰਣ ਵਜੋਂ, ਇੰਦਰ ਨਾਮ ਦੀ ਇੱਕ ਬਿਜਲੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇੱਕ ਬੱਦਲ ਵੀ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਆਰੀਅਨਾਂ ਦਾ ਇੰਦਰ ਨਾਮ ਦਾ ਇੱਕ ਬਹਾਦਰ ਰਾਜਾ ਵੀ ਹੈ ਜੋ ਬੱਦਲਾਂ ਦੀ ਧਰਤੀ ਵਿੱਚ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਆਕਾਸ਼ ਵਿੱਚੋਂ ਲੰਘਦਾ ਹੈ। ਉਹ ਹਰ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਆਰੀਅਨਾਂ ਦੀ ਰੱਖਿਆ ਲਈ ਸਮੇਂ ਸਮੇਂ ਮੌਜੂਦ ਹੈ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *