ਇਹ ਕੰਮ ਘਰ ਵਿਚ ਖੁਸ਼ੀਆਂ ਲੈ ਆਵੇਗਾ , ਬੀਬੀਆਂ ਦੀ 7 ਗ਼ਲਤੀਆਂ ਕਰਕੇ ਘਰ ਵਿਚ ਆਉਂਦੀ ਹੈ ਗਰੀਬੀ

ਇਹਨਾਂ ਗਲਤੀਆਂ ਕਰਕੇ ਲੋਕ ਗਰੀਬ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ
ਮਨੁੱਖ ਆਪਣੇ ਸੁੱਖ-ਦੁੱਖ ਲਈ ਵੀ ਕਾਫੀ ਹੱਦ ਤੱਕ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਹੈ। ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਤੁਹਾਡੀ ਕਿਸਮਤ ਵਿੱਚ ਭਾਵੇਂ ਧਨ-ਦੌਲਤ ਅਤੇ ਖੁਸ਼ੀਆਂ ਲਿਖੀਆਂ ਹੋਣ, ਪਰ ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਤੁਹਾਡੇ ਹਰ ਕੰਮ ‘ਤੇ ਨਜ਼ਰ ਰੱਖਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਤੁਹਾਡੇ ਕੰਮਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਤੁਹਾਡੀ ਕਿਸਮਤ ਨੂੰ ਬਦਲਦਾ ਹੈ, ਇਸੇ ਲਈ ਦੇਖਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕਈ ਲੋਕ ਆਪਣੀ ਹਥੇਲੀ ਵਿੱਚ ਲੰਬੀ ਉਮਰ ਦੀ ਰੇਖਾ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਵੀ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਮਰ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।

ਅਤੇ ਚੰਗੀ ਕਿਸਮਤ ਰੇਖਾ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਗਰੀਬੀ ਵਿੱਚ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ। ਭਗਵਾਨ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਦੇ ਮਿੱਤਰ ਸੁਦਾਮਾ ਨੂੰ ਵੀ ਇਸ ਦੀ ਮਿਸਾਲ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਗਲਤੀ ਕਾਰਨ ਅਤਿ ਗਰੀਬੀ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪਿਆ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਸ਼੍ਰੀ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਦੀ ਕਿਰਪਾ ਨਾਲ ਉਸਦੀ ਗਰੀਬੀ ਦੂਰ ਹੋ ਗਈ। ਇੱਥੇ ਅਸੀਂ ਕੁਝ ਅਜਿਹੇ ਕਾਰਨ ਦੱਸ ਰਹੇ ਹਾਂ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਕਿਸਮਤ ਪਰੇਸ਼ਾਨ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਗਰੀਬੀ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ।

ਇਸ ਗਲਤੀ ਕਾਰਨ ਸੁਦਾਮਾ ਗਰੀਬ ਹੋ ਗਿਆ
ਜੇਕਰ ਸੁਦਾਮਾ ਦੀ ਮਿਸਾਲ ਸਾਹਮਣੇ ਹੈ ਤਾਂ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਉਹ ਉਹੀ ਕਾਰਨ ਦੱਸ ਰਿਹਾ ਹੈ ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਸੁਦਾਮਾ ਗਰੀਬ ਹੋ ਗਿਆ ਸੀ। ਸੁਦਾਮਾ ਨੇ ਲਾਲਚੀ ਹੋ ਕੇ ਗੁਰੂਮਾਤਾ ਦਾ ਦਿੱਤਾ ਭੋਜਨ ਇਕੱਲੇ ਖਾ ਲਿਆ, ਜਦਕਿ ਸ਼੍ਰੀ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਦਾ ਵੀ ਇਸ ਵਿਚ ਹਿੱਸਾ ਸੀ।

ਦੂਜਿਆਂ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਖਾਣ ਕਾਰਨ ਸੁਦਾਮਾ ਨੂੰ ਗਰੀਬੀ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪਿਆ। ਇੱਥੇ ਇਹ ਵੀ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖੋ ਕਿ, ਗੀਤਾ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ – ਜੋ ਲੋਕ ਭਗਵਾਨ ਨੂੰ ਭੇਟ ਕੀਤੇ ਬਿਨਾਂ ਭੋਜਨ ਖਾਂਦੇ ਹਨ, ਉਹ ਚੋਰੀ ਦਾ ਭੋਜਨ ਖਾਣ ਵਰਗੀ ਗਲਤੀ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਇਸ ਸੰਸਾਰ ਅਤੇ ਪਰਲੋਕ ਵਿਚ ਭੁਗਤਣੀ ਪੈਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਦੂਜਿਆਂ ਦਾ ਹੱਕ ਨਹੀਂ ਖੋਹਣਾ ਚਾਹੀਦਾ।

ਉਹਨਾਂ ਦਾ ਪਿੱਛਾ ਨਾ ਕਰੋ
ਮਹਾਭਾਰਤ ਦੇ ਅਨੁਸ਼ਾਸਨ ਉਤਸਵ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ- ਦਾਨੇਨ ਭੋਗੀ ਭਵਤਿ। ਭਾਵ, ਆਨੰਦ ਉਦਾਰਤਾ ਤੋਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।
ਭੁੱਖਾ ਅਤੇ ਗਰੀਬ ਆਦਮੀ ਘਰ ਦੇ ਦਰਵਾਜ਼ੇ ‘ਤੇ ਆ ਕੇ ਭੋਜਨ ਮੰਗਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਸ ਨੂੰ ਭਜਾਉਣਾ ਬਹੁਤ ਵੱਡਾ ਪਾਪ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਧਨ ਦੀ ਬਰਕਤ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ ਅਤੇ ਲਕਸ਼ਮੀ ਉਸ ਤੋਂ ਨਾਰਾਜ਼ ਹੋ ਕੇ ਚਲੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

ਮਰਦਾਂ ਨੂੰ ਇਹ ਗਲਤੀ ਨਹੀਂ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ
ਸ਼੍ਰੀ ਏਤਾ ਸ੍ਤ੍ਰਯੋ ਨਾਮ ਸਤ੍ਕਾਰ੍ਯ ਭੂਤਿਮਿਚ੍ਛਾ । ਪਾਲਿਤਾ ਨਿਗ੍ਰਹਿਤਾਸ਼੍ਚ ਸ਼੍ਰੀ ਭਵਤਿ ਭਾਰਤ । ਭਾਵ ਕੇਵਲ ਔਰਤਾਂ ਹੀ ਸ਼੍ਰੀ ਭਾਵ ਲਕਸ਼ਮੀ ਹਨ। ਜੋ ਧਨ-ਦੌਲਤ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸਤਿਕਾਰ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।
ਉਹ ਮਰਦ ਜੋ ਆਪਣੀਆਂ ਪਤਨੀਆਂ ਨਾਲ ਦੁਰਵਿਵਹਾਰ ਕਰਦੇ ਹਨ।

ਉਹ ਕੌੜੇ ਬੋਲ ਬੋਲਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਲੜਦੇ ਹਨ।ਲਕਸ਼ਮੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਘਰਾਂ ਵਿੱਚ ਜ਼ਿਆਦਾ ਦੇਰ ਤੱਕ ਨਹੀਂ ਰਹਿੰਦੀ। ਪੁਰਾਣਾਂ ਵਿੱਚ ਲਿਖਿਆ ਹੈ ਕਿ ਜਿੱਥੇ ਗ੍ਰਹਿਲਕਸ਼ਮੀ ਭਾਵ ਘਰ ਦੀ ਔਰਤ ਦਾ ਨਿਰਾਦਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਉੱਥੇ ਦੇਵੀ ਲਕਸ਼ਮੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਦੇਰ ਤੱਕ ਨਹੀਂ ਰਹਿੰਦੀ, ਭਾਵ ਉੱਥੇ ਗਰੀਬੀ ਆਉਣ ਵਿੱਚ ਦੇਰ ਨਹੀਂ ਲਗਦੀ।

ਇਨ੍ਹਾਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਤੋਂ ਦੂਰ ਰਹੋ
ਸ਼ਰਾਬ ਅਤੇ ਜੂਏ ਨੂੰ ਸਰਬਨਾਸ਼ ਦਾ ਕਾਰਨ ਮੰਨਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਦੀ ਉਦਾਹਰਨ ਮਹਾਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਤੱਖ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਦਿਖਾਈ ਗਈ ਹੈ। ਚੱਕਰਵਰਤੀ ਸਮਰਾਟ ਯੁਧਿਸ਼ਠਿਰ ਨੂੰ ਜੂਏ ਕਾਰਨ ਆਪਣੀ ਗੱਦੀ ਗੁਆਉਣੀ ਪਈ ਅਤੇ ਅੰਤ ਵਿਚ ਆਪਣੀ ਪਤਨੀ ਨੂੰ ਵੀ ਦਾਅ ‘ਤੇ ਲਗਾਉਣਾ ਪਿਆ। ਯੁਧਿਸ਼ਠਿਰ ਨੂੰ ਸਾਲਾਂ ਤੱਕ ਆਪਣੇ ਭਰਾ ਅਤੇ ਪਤਨੀ ਨਾਲ ਜੰਗਲ ਤੋਂ ਜੰਗਲ ਭਟਕਣਾ ਪਿਆ।

ਇਸ ਗਲਤੀ ਕਾਰਨ ਕਿੰਨੇ ਗਰੀਬ ਹੋ ਗਏ
ਵਿਭਚਾਰ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਵੱਡਾ ਪਾਪ ਮੰਨਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਬਾਲੀ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਰਾਵਣ ਤੱਕ ਅਤੇ ਰਾਮਾਇਣ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਮਹਾਭਾਰਤ ਤੱਕ ਇਸ ਦੀਆਂ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਉਦਾਹਰਣਾਂ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਅਮੀਰ ਲੋਕ ਵੀ ਦੂਜੀ ਔਰਤ ‘ਤੇ ਬੁਰੀ ਨਜ਼ਰ ਰੱਖਣ ਕਾਰਨ ਗਰੀਬ ਹੋ ਗਏ। ਅਹਿਲਿਆ ‘ਤੇ ਬੁਰੀ ਨਜ਼ਰ ਰੱਖਣ ਕਾਰਨ, ਦੇਵਤਿਆਂ ਦੇ ਰਾਜੇ ਇੰਦਰ ਨੂੰ ਵੀ ਆਪਣੀ ਗੱਦੀ ਗੁਆਉਣੀ ਪਈ ਅਤੇ ਇੱਕ ਆਮ ਮਨੁੱਖ ਵਾਂਗ ਭਟਕਣਾ ਪਿਆ।

ਇਸ ਦਾ ਧਿਆਨ ਰੱਖੋ
ਇਸ ਲਈ ਸ਼ਾਸਤਰ ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਪੰਜ ਮਹਾਨ ਪਾਪ ਹਨ ਜੋ ਮਨੁੱਖ ਨੂੰ ਇਸ ਸੰਸਾਰ ਅਤੇ ਅਗਲੇ ਕਈ ਜਨਮਾਂ ਵਿੱਚ ਗਰੀਬ ਬਣਾ ਦਿੰਦੇ ਹਨ, ਇਸ ਲਈ ਇਨ੍ਹਾਂ ਤੋਂ ਬਚਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *