ਜਿਹੜੀਆਂ ਬੀਬੀਆਂ ਰੋਟੀ ਬਣਾਉਣ ਵੇਲੇ , ਰੋਟੀ ਖਾਣ ਵੇਲੇ ਸਿਰ ਉਤੇ ਚੁਨੀ ਨਹੀਂ ਲੈਂਦੀਆਂ , ਧਿਆਨ ਨਾਲ ਵੇਖੋ

ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਵਿੱਚ, ਅਕਸਰ ਮੰਦਰ ਜਾਂ ਪੂਜਾ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਸਿਰ ਨੂੰ ਕੱਪੜੇ ਨਾਲ ਢੱਕਣ ਦੀ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਨੂੰ ਖੁਸ਼ਕਿਸਮਤ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਲਾਭ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ਪਰ ਇਸ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਕੀ ਕਾਰਨ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਕੀ ਫਾਇਦੇ ਹਨ, ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ।

1.ਗਰੁੜ ਪੁਰਾਣ ਅਨੁਸਾਰ ਪੂਜਾ ਜਾਂ ਕੋਈ ਵੀ ਸ਼ੁਭ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਸਿਰ ਨੂੰ ਢੱਕਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਮਨ ਨੂੰ ਕੇਂਦਰਿਤ ਰੱਖਦਾ ਹੈ। ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਜਦੋਂ ਸਿਰ ਢੱਕਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਸਾਡਾ ਧਿਆਨ ਇਧਰ-ਉਧਰ ਨਹੀਂ ਜਾਂਦਾ। ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਪੂਜਾ ‘ਤੇ ਪੂਰਾ ਧਿਆਨ ਹੈ। ਇਸ ਨਿਯਮ ਦਾ ਪਾਲਣ ਕਰਨ ਨਾਲ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਕਿਸਮਤ ਦੀ ਦੁੱਗਣੀ ਮਿਹਰ ਮਿਲਦੀ ਹੈ।

2. ਸ਼ਾਸਤਰਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਪੂਜਾ ਦੌਰਾਨ ਸਿਰ ਢੱਕਣਾ ਭਗਵਾਨ ਦੇ ਸਤਿਕਾਰ ਦਾ ਪ੍ਰਤੀਕ ਹੈ। ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਬਜ਼ੁਰਗਾਂ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਸਿਰ ‘ਤੇ ਪੱਲਾ ਰੱਖਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪਰਮਾਤਮਾ ਦੇ ਸਤਿਕਾਰ ਲਈ ਸਿਰ ਵੀ ਢੱਕਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ।

3. ਪੰਡਿਤ ਹਰੀਓਮ ਚਤੁਰਵੇਦੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਜਾਂ ਮੰਦਰ ਜਾਂਦੇ ਸਮੇਂ ਸਿਰ ਢੱਕਣਾ ਸਾਨੂੰ ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਤੋਂ ਬਚਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਨਕਾਰਾਤਮਕਤਾ ਵਾਲਾਂ ਰਾਹੀਂ ਸਾਨੂੰ ਆਪਣੇ ਵੱਲ ਖਿੱਚਦੀ ਹੈ। ਸਿਰ ਢੱਕਣ ਨਾਲ ਮਨ ਵਿਚ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਵਿਚਾਰ ਆਉਂਦੇ ਹਨ।

4. ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਅਸਮਾਨ ‘ਚ ਹਮੇਸ਼ਾ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਲਹਿਰਾਂ ਉਭਰਦੀਆਂ ਰਹਿੰਦੀਆਂ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ‘ਚੋਂ ਕੁਝ ਖਰਾਬ ਵੀ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਜਦੋਂ ਅਸੀਂ ਪੂਜਾ ਦੌਰਾਨ ਪਰਮਾਤਮਾ ਦਾ ਸਿਮਰਨ ਕਰਦੇ ਹਾਂ ਤਾਂ ਉਹ ਤਰੰਗਾਂ ਵੀ ਸਾਨੂੰ ਆਪਣੇ ਵੱਲ ਖਿੱਚਦੀਆਂ ਹਨ।

5. ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ‘ਚ ਸਿਰ ‘ਤੇ ਕੱਪੜਾ ਨਾ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਇਸ ‘ਚ ਮੌਜੂਦ ਹਾਨੀਕਾਰਕ ਤੱਤ ਸਿਰ ਤੋਂ ਸਾਡੇ ਸਰੀਰ ‘ਚ ਦਾਖਲ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਗੁੱਸਾ ਆਉਣ ਲੱਗਦਾ ਹੈ।
ਸਿਰ ਢੱਕ ਕੇ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਦਾ ਇਕ ਹੋਰ ਕਾਰਨ ਮਾਹੌਲ ਨੂੰ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਬਣਾਉਣਾ ਹੈ।

6.ਅਜਿਹਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸਿਰ ‘ਤੇ ਕਰਾਸ ਲੈ ਕੇ ਬੈਠਣ ਨਾਲ ਵਿਅਕਤੀ ਦੀ ਮਾਨਸਿਕਤਾ ਬਦਲ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਫਿਰ ਉਹ ਹੋਰ ਵਫ਼ਾਦਾਰ ਬਣ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਸਰੀਰ ‘ਚੋਂ ਨਿਕਲਣ ਵਾਲੀ ਊਰਜਾ ਉਸ ਦੇ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਦੇ ਵਾਤਾਵਰਣ ਨੂੰ ਬਿਹਤਰ ਬਣਾਉਂਦੀ ਹੈ।

7. ਸ਼ਾਸਤਰਾਂ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ ਪੂਜਾ ‘ਚ ਕਾਲੇ ਰੰਗ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨਾ ਵਰਜਿਤ ਮੰਨਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਨਕਾਰਾਤਮਕਤਾ ਦੇ ਪ੍ਰਤੀਕ ਹਨ। ਕਿਉਂਕਿ ਸਾਡੇ ਵਾਲ ਕਾਲੇ ਹਨ, ਇਸ ਲਈ ਇਹ ਪੂਜਾ ਦੇ ਰਸਤੇ ਵਿੱਚ ਵੀ ਰੁਕਾਵਟ ਬਣਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਸਮੱਸਿਆ ਤੋਂ ਬਚਣ ਲਈ ਪੂਜਾ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਸਿਰ ਨੂੰ ਢੱਕਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

8. ਪੂਜਾ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਸਿਰ ਢੱਕਣ ਦਾ ਇਕ ਕਾਰਨ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡਾ ਮਨ ਇਕਾਗਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਤੁਸੀਂ ਪਰਮਾਤਮਾ ਨਾਲ ਬਿਹਤਰ ਢੰਗ ਨਾਲ ਜੁੜਦੇ ਹੋ।
9. ਸ਼ਾਸਤਰਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਸਾਰੇ ਲੋਕ ਬਰਾਬਰ ਹਨ। ਇਸ ਲਈ ਪੂਜਾ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਅਤੇ ਔਰਤਾਂ ਦੋਵਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਸਿਰ ‘ਤੇ ਕੱਪੜਾ ਰੱਖਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

10. ਸਿਰ ਢੱਕ ਕੇ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਪਿੱਛੇ ਇਕ ਵਿਗਿਆਨਕ ਕਾਰਨ ਵੀ ਹੈ। ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਹਵਨ ਵਿੱਚ ਸਿਰ ਢੱਕ ਕੇ ਬੈਠਣ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡੇ ਸਰੀਰ ਦਾ ਤਾਪਮਾਨ ਅੱਗ ਦੀਆਂ ਲਪਟਾਂ ਦੁਆਰਾ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *