ਮਾਂ ਲਕਸ਼ਮੀ ਨੂੰ ਇਨ੍ਹਾਂ 3 ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਰਹਿਣਾ ਪਸੰਦ ਹੈ, ਤਿਜੋਰੀ ਕਦੇ ਵੀ ਖਾਲੀ ਨਹੀਂ ਰਹਿਣ ਦਿੰਦੀ

ਮਾਂ ਲਕਸ਼ਮੀ ਦਾ ਅਸ਼ੀਰਵਾਦ ਕੌਣ ਨਹੀਂ ਲੈਣਾ ਚਾਹੁੰਦਾ। ਆਚਾਰੀਆ ਚਾਣਕਿਆ ਨੇ ਦੇਵੀ ਲਕਸ਼ਮੀ ਦਾ ਆਸ਼ੀਰਵਾਦ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦੇ ਕੁਝ ਆਸਾਨ ਤਰੀਕੇ ਦੱਸੇ ਹਨ। ਹਰ ਕੋਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਘਰ ‘ਚ ਧਨ ਅਤੇ ਅਨਾਜ ਦੀ ਕਮੀ ਨਹੀਂ ਰਹਿੰਦੀ।

ਆਚਾਰੀਆ ਚਾਣਕਯ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਦਾ ਮਹਾਨ ਦਾਰਸ਼ਨਿਕ ਅਤੇ ਡਿਪਲੋਮੈਟ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਉਸ ਨੇ ਮਨੁੱਖਾ ਜੀਵਨ ਜਿਊਣ ਅਤੇ ਸਫਲ ਹੋਣ ਲਈ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਗੱਲਾਂ ਦੱਸੀਆਂ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਗੱਲਾਂ ਨੂੰ ਚਾਣਕਯ ਨੀਤੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਉਸ ਦੀਆਂ ਨੀਤੀਆਂ ਦਾ ਪਾਲਣ ਕੀਤਾ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਜੀਵਨ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਸਫਲਤਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ। ਆਚਾਰੀਆ ਚਾਣਕਿਆ ਵੀ ਪੈਸੇ ਅਤੇ ਮਾਂ ਲਕਸ਼ਮੀ ਬਾਰੇ ਕਈ ਗੱਲਾਂ ਦੱਸਦੇ ਹਨ। ਉਹ ਮੰਨਦਾ ਸੀ ਕਿ ਮਾਂ ਲਕਸ਼ਮੀ ਚੰਚਲ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਕ ਜਗ੍ਹਾ ‘ਤੇ ਰੱਖਣਾ ਮੁਸ਼ਕਿਲ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਕੁਝ ਥਾਵਾਂ ਅਜਿਹੀਆਂ ਹਨ ਜੋ ਮਾਂ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਪਸੰਦ ਹਨ ਅਤੇ ਉਹ ਇਨ੍ਹਾਂ ਥਾਵਾਂ ਨੂੰ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਛੱਡਦੀ।

ਪਿਆਰ
ਪਤੀ-ਪਤਨੀ ਵਿਚ ਪਿਆਰ ਬਣਾਈ ਰੱਖਣਾ ਬਹੁਤ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ। ਜਿਸ ਘਰ ਵਿੱਚ ਪਤੀ-ਪਤਨੀ ਵਿੱਚ ਪਿਆਰ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ, ਉੱਥੇ ਅਕਸਰ ਹੀ ਦੂਰ-ਦੁਰਾਡੇ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਬਣ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਹਮੇਸ਼ਾ ਝਗੜੇ ਅਤੇ ਲੜਾਈਆਂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਮਾਂ ਲਕਸ਼ਮੀ ਨੂੰ ਅਜਿਹੇ ਘਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਪਲ ਲਈ ਵੀ ਰਹਿਣਾ ਪਸੰਦ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ। ਮਾਂ ਲਕਸ਼ਮੀ ਪਿਆਰ ਅਤੇ ਸਦਭਾਵਨਾ ਨਾਲ ਭਰਿਆ ਘਰ ਪਸੰਦ ਕਰਦੀ ਹੈ।

ਜਾਣਕਾਰ

ਆਚਾਰੀਆ ਚਾਣਕਿਆ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਜੋ ਲੋਕ ਮੂਰਖ ਹੋ ਕੇ ਵੀ ਸਿਆਣਾ ਹੋਣ ਦਾ ਦਿਖਾਵਾ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਅਜਿਹੇ ਘਰ ਵਿੱਚ ਮਾਂ ਲਕਸ਼ਮੀ ਕਦੇ ਨਹੀਂ ਰਹਿੰਦੀ। ਮਾਂ ਲਕਸ਼ਮੀ ਦਾ ਵਾਸ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਗਿਆਨਵਾਨ ਅਤੇ ਗੁਣਵਾਨ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਸਤਿਕਾਰ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।
ਅਨਾਜ

ਆਚਾਰੀਆ ਚਾਣਕਯ ਅਨੁਸਾਰ ਉਹ ਘਰ ਜਿੱਥੇ ਭੋਜਨ ਦੀ ਕਮੀ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ। ਘਰ ਹਮੇਸ਼ਾ ਦਾਣਿਆਂ ਨਾਲ ਭਰਿਆ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ, ਦਾਣਿਆਂ ਦੇ ਖਤਮ ਹੋਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਪ੍ਰਬੰਧ ਕਰ ਲਏ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਅਜਿਹੇ ਘਰ ਵਿੱਚ ਮਾਂ ਲਕਸ਼ਮੀ ਦਾ ਵਾਸ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *