ਮਨ ਨੂੰ ਵੱਸ ਵਿਚ ਕਰਨ ਦੀ ਜੁਗਤੀ ਮਾੜੇ ਖ਼ਿਆਲ, ਅਤੀਤ , ਚਿੰਤਾ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਜਰੂਰ ਸੁਣੋ

ਬੁਰੇ ਵਿਚਾਰ, ਜੇਕਰ ਸਾਮ੍ਹਣਾ ਨਾ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇ, ਤਾਂ ਉਹ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦਿਨਾਂ, ਹਫ਼ਤਿਆਂ ਜਾਂ ਮਹੀਨਿਆਂ ਲਈ ਪਰੇਸ਼ਾਨ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਉਹ ਅਕਸਰ ਉਦੋਂ ਆਉਂਦੇ ਹਨ ਜਦੋਂ ਤੁਸੀਂ ਉਹਨਾਂ ਤੋਂ ਘੱਟ ਤੋਂ ਘੱਟ ਉਮੀਦ ਕਰਦੇ ਹੋ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਜਦੋਂ ਤੁਸੀਂ ਸਥਿਤੀਆਂ ਦਾ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਕਰਦੇ ਹੋ ਜਾਂ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਕਰਦੇ ਹੋ ਕਿ ਕਿਸੇ ਨੇ ਤੁਹਾਡਾ ਅਪਮਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਵਿਚਾਰ ਦੁਖਦਾਈ ਹਨ, ਬੁਰੇ ਵਿਚਾਰ ਕੁਦਰਤੀ ਹਨ, ਅਤੇ ਤੁਹਾਡੇ ਦਿਮਾਗ ਕੋਲ ਉਹਨਾਂ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਦੇ ਤਰੀਕੇ ਹਨ।

ਹਾਲਾਂਕਿ ਤੁਹਾਨੂੰ ਮਦਦ ਲੈਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਬਹੁਤ ਗੰਭੀਰ ਡਿਪਰੈਸ਼ਨ ਹੈ ਜਾਂ ਜੇ ਤੁਹਾਡੇ ਬੁਰੇ ਵਿਚਾਰ ਵਾਪਸ ਆਉਂਦੇ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਸਮਾਂ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੇ ਆਪ ਉਹਨਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਇੱਕ ਗੱਲ ਯਾਦ ਰੱਖੋ, ਕਦੇ-ਕਦਾਈਂ ਬੁਰੇ ਵਿਚਾਰ ਆਉਣੇ ਸੁਭਾਵਿਕ ਹਨ: ਤੁਹਾਡੀ ਸਮੱਸਿਆ ਨੂੰ ਸਵੀਕਾਰ ਕਰਨ ਦਾ ਇਹ ਇੱਕੋ ਇੱਕ ਸੰਭਵ ਤਰੀਕਾ ਹੈ।

ਬਹੁਤ ਵਾਰ ਤੁਸੀਂ ਇਹ ਮੰਨਦੇ ਹੋ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਸਿਰਫ਼ ਇੱਕ ਹੀ ਵਿਅਕਤੀ ਹੋ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਇਹ ਮੁਸ਼ਕਲ ਹੈ ਜਾਂ ਕੋਈ ਹੋਰ ਨਹੀਂ ਸਮਝਦਾ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਕਿਸ ਵਿੱਚੋਂ ਲੰਘ ਰਹੇ ਹੋ, ਪਰ ਬੁਰੇ ਵਿਚਾਰ ਜੀਵਨ ਦਾ ਇੱਕ ਹਿੱਸਾ ਹਨ ਅਤੇ, ਸਭ ਤੋਂ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ, ਉਹ ਵੀ ਛੱਡ ਜਾਣਗੇ। ਆਪਣੇ ਮਨ ਵਿੱਚ ਬੁਰੇ ਵਿਚਾਰ ਆਉਣ ਲਈ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਸਰਾਪ ਨਾ ਦਿਓ, ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਤੁਹਾਡੀ ਗਲਤੀ ਨਹੀਂ ਹੈ।

“ਇਹ ਮੇਰੀ ਗਲਤੀ ਹੈ,” “ਮੈਨੂੰ ਇਹ ਨਹੀਂ ਸੋਚਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਸੀ,” ਜਾਂ “ਮੈਂ ਉਸ ਵਿਚਾਰ ਨੂੰ ਨਫ਼ਰਤ ਕਰਦਾ ਹਾਂ” ਵਰਗੇ ਬਿਆਨਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨਾ ਕਰੋ।
ਤੁਹਾਡੇ ਮਨ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲਾਂ ਵੀ ਬੁਰੇ ਵਿਚਾਰ ਆਏ ਹੋਣਗੇ ਅਤੇ ਉਹ ਭਵਿੱਖ ਵਿੱਚ ਦੁਬਾਰਾ ਆਉਣਗੇ। ਪਰ ਤੁਸੀਂ ਅਜੇ ਵੀ ਇੱਥੇ ਹੋ, ਜ਼ਿੰਦਾ ਅਤੇ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ. ਤੁਹਾਡੇ ਬੁਰੇ ਵਿਚਾਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਉਦੋਂ ਤੱਕ ਨਹੀਂ ਮਾਰ ਸਕਦੇ, ਜਦੋਂ ਤੱਕ ਤੁਸੀਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਭਿਆਨਕ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਮੁਸ਼ਕਲ ਨਹੀਂ ਬਣਾਉਂਦੇ।

ਇਸ ਬਾਰੇ ਸੋਚੋ ਕਿ ਇਹ ਕੀ ਹੈ ਜੋ ਤੁਹਾਡੇ ਵਿਚਾਰਾਂ ਨੂੰ “ਬੁਰਾ” ਬਣਾ ਰਿਹਾ ਹੈ: ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੇ ਵਿਚਾਰਾਂ ਤੋਂ ਪਰੇਸ਼ਾਨ ਕਿਉਂ ਹੋ? ਉਹ ਕਿਹੜੀ ਚੀਜ਼ ਹੈ ਜਿਸ ਨੇ ਇਸਨੂੰ ਤੁਹਾਡੇ ਮਨ ਵਿੱਚ ਟਿਕਾਇਆ ਹੈ? ਬੁਰੇ ਵਿਚਾਰ ਅਕਸਰ ਇਸ ਲਈ ਬਣੇ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿਉਂਕਿ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੇ ਭਵਿੱਖ ਬਾਰੇ ਦੋਸ਼ੀ, ਗੁੱਸੇ ਜਾਂ ਅਨਿਸ਼ਚਿਤ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋ, ਇਸ ਲਈ ਇਹ ਜਾਣਨਾ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚਾਰਾਂ ਨਾਲ ਕਿਉਂ ਫਸੇ ਹੋਏ ਹੋ, ਸਮੱਸਿਆ ਨੂੰ ਸਮਝਦੇ ਹੋ, ਅਤੇ ਇਸ ਤੋਂ ਬਚਣ ਦੇ ਢੰਗ ਨੂੰ ਸਮਝਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਮੁਸ਼ਕਲ ਵਿਚਾਰਾਂ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਕੁਝ ਆਮ ਕਾਰਨ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ:

ਦੋਸ਼ ਜਾਂ ਪਛਤਾਵਾ
ਉਦਾਸੀ ਜਾਂ ਉਦਾਸੀ
ਚਿੰਤਾ
ਈਰਖਾ ਜਾਂ ਈਰਖਾ
ਪਰਤਾਵੇ
ਸਦਮਾ
ਅਸਫਲਤਾ ਜਾਂ ਅਸਫਲਤਾ ਦਾ ਡਰ[2]

ਕੁਝ ਡੂੰਘੇ ਸਾਹਾਂ ਨਾਲ ਆਪਣੇ ਵਿਚਾਰਾਂ ਨੂੰ ਹੌਲੀ ਕਰੋ। ਜਦੋਂ ਕੋਈ ਬੁਰਾ ਵਿਚਾਰ ਅਚਾਨਕ ਤੁਹਾਡੇ ਸਿਰ ਵਿੱਚ ਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਚਿੰਤਾ ਜਾਂ ਘਬਰਾਹਟ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਨਾ ਸੁਭਾਵਕ ਹੈ, ਪਰ ਉਸ ਵਿਚਾਰ ‘ਤੇ ਰਹਿਣ ਜਾਂ ਇਸ ਨੂੰ ਸਥਿਰ ਕਰਨ ਦੀ ਇੱਛਾ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕਰੋ। ਜੋ ਵੀ ਤੁਸੀਂ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋ ਉਸ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ 30 ਸਕਿੰਟ ਦਾ ਸਮਾਂ ਲਓ ਅਤੇ ਕੁਝ ਡੂੰਘੇ, ਲੰਬੇ ਸਾਹ ਲਓ। ਕਿਸੇ ਵੀ ਤਰਕਹੀਣ ਜਾਂ ਅਤਿਅੰਤ ਸਿੱਟੇ ‘ਤੇ ਤੁਰੰਤ ਛਾਲ ਮਾਰਨ ਦੀ ਬਜਾਏ, ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਵਿਚਾਰ ਨੂੰ ਸੰਬੋਧਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਇੱਕ ਪਲ ਦਿਓ।

ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਅਜੇ ਵੀ ਘਬਰਾਹਟ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋ, ਤਾਂ 15 ਤੱਕ ਗਿਣਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰੋ।
ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਚਾਹੋ, ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਕੁਝ ਸਮੇਂ ਲਈ ਰੰਗ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ, ਆਰਾਮਦਾਇਕ ਸੰਗੀਤ ਸੁਣ ਸਕਦੇ ਹੋ, ਜਾਂ ਕੁਝ ਪੜ੍ਹ ਸਕਦੇ ਹੋ।
ਵਿਕਲਪਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ, ਬਾਹਰ ਜਾਓ, ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਕਮਰੇ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਰੱਖੋ, ਜਾਂ ਆਪਣੇ ਦਿਮਾਗ ਨੂੰ ਸਾਫ਼ ਕਰਨ ਲਈ ਥੋੜ੍ਹੀ ਜਿਹੀ ਸੈਰ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰੋ।[3]

ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਪੁੱਛੋ ਕਿ ਤੁਹਾਡੇ ਕੋਲ ਇਹ ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਵਿਚਾਰ ਕਿਉਂ ਹਨ। ਇੱਕ ਵਾਰ ਜਦੋਂ ਤੁਹਾਡੇ ਵਿਚਾਰ ਹੌਲੀ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਬਾਰੇ ਸੋਚਦੇ ਹੋ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਉਦਾਸ ਕਿਉਂ ਹੋ, ਤਾਂ ਇਹ ਆਪਣੇ ਆਪ ਤੋਂ ਪੁੱਛਣ ਦਾ ਸਮਾਂ ਹੈ ਕਿ ਤੁਹਾਡੇ ਵਿਚਾਰ ਇੰਨੇ ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਕਿਉਂ ਹਨ। ਪੁੱਛਣ ਲਈ ਕੁਝ ਚੰਗੇ ਸਵਾਲ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ:

ਮੇਰੀ ਚਿੰਤਾ ਜਾਂ ਡਰ ਲਈ ਮੇਰੇ ਕੋਲ ਕੀ ਸਬੂਤ ਹੈ?
ਇਸ ਸਥਿਤੀ ਬਾਰੇ ਕਿਹੜੀ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਗੱਲ ਹੈ ਜੋ ਮੈਂ ਗੁਆ ਰਿਹਾ ਹਾਂ?
ਕੀ ਇਸ ਸਥਿਤੀ ਨੂੰ ਦੇਖਣ ਦਾ ਕੋਈ ਹੋਰ ਤਰੀਕਾ ਹੈ? ਕੋਈ ਹੋਰ ਮੈਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਦੇਖੇਗਾ?
ਕੀ ਇਹ 5 ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਮਾਇਨੇ ਰੱਖਦਾ ਹੈ?

ਇਸ ਪਲ ਵਿੱਚ ਰਹੋ। ਭਾਵੇਂ ਕੋਈ ਸਥਿਤੀ ਆਦਰਸ਼ਕ ਨਾ ਹੋਵੇ ਜਾਂ ਮੁਸ਼ਕਲ ਹੋਵੇ, ਫਿਰ ਵੀ ਤੁਸੀਂ ਠੀਕ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਪਣੇ ਬੁਰੇ ਵਿਚਾਰਾਂ ਨੂੰ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਬਿਹਤਰ ਹੋਣ ਦੇਣ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਤੁਸੀਂ ਭਵਿੱਖ ਨੂੰ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ ਅਤੇ ਤੁਸੀਂ ਅਤੀਤ ਨੂੰ ਵੀ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਤੁਸੀਂ ਜੋ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ ਉਹ ਹੈ ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ ਜੀਓ ਅਤੇ ਇਸਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰੋ। ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਬੁਰੇ ਵਿਚਾਰ ਇਸ ਤੱਥ ਨੂੰ ਭੁੱਲਣ ਅਤੇ ਭਵਿੱਖ ਦੀਆਂ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀਆਂ ਜਾਂ ਅਨੁਮਾਨਾਂ ਬਾਰੇ ਸੋਚਣ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।

ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ, ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਕਹਿ ਸਕਦੇ ਹੋ ਕਿ ਕੱਲ੍ਹ ਨੂੰ ਤੁਹਾਡਾ ਇਮਤਿਹਾਨ ਔਖਾ ਹੋਣ ਵਾਲਾ ਹੈ ਅਤੇ ਤੁਸੀਂ ਯਕੀਨੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਫੇਲ ਹੋਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹੋ, ਪਰ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਤੁਹਾਡੇ ਬੁਰੇ ਵਿਚਾਰ ਦਾ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਆਧਾਰ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਤੱਕ ਟੈਸਟ ਤੁਹਾਡੇ ਡੈਸਕ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚਦਾ ਹੈ, ਤੁਸੀਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਦੱਸ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਮੁਸ਼ਕਲ ਹੋਣ ਵਾਲਾ ਹੈ, ਇਸ ਦੀ ਬਜਾਏ ਕਿ ਰਾਤ ਨੂੰ ਇਸ ਨੂੰ ਆਸਾਨ ਬਣਾਉਣ ਦੇ ਤਰੀਕੇ ਲੱਭਣ ਦੀ ਬਜਾਏ. ਭਵਿੱਖ ਬਾਰੇ ਆਪਣੇ ਅਨੁਮਾਨਾਂ ਨੂੰ ਤੁਹਾਡੇ ਵਰਤਮਾਨ ਨੂੰ ਬਰਬਾਦ ਨਾ ਹੋਣ ਦਿਓ।

ਆਪਣੇ ਵਿਚਾਰਾਂ ਨੂੰ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਵਿੱਚ ਰੱਖੋ। ਕਿਸੇ ਮਾੜੇ ਵਿਚਾਰ ਪ੍ਰਤੀ ਤੁਹਾਡੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਪ੍ਰਤੀਕ੍ਰਿਆ ਇਸ ਨੂੰ ਭੜਕਾਉਣ ਲਈ ਹੋਵੇਗੀ: “ਮੈਂ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਔਰਤ ਨੂੰ ਦੇਖਣ ਲਈ ਪਰਤਾਏਗਾ, ਮੈਂ ਸ਼ਾਇਦ ਆਪਣੀ ਪਤਨੀ ਨੂੰ ਪਿਆਰ ਨਹੀਂ ਕਰਦਾ,” “ਮੇਰੇ ਬੌਸ ਨੂੰ ਮੇਰੀ ਪੇਸ਼ਕਾਰੀ ਮੈਂ ਨਹੀਂ ਕਰਦਾ। ‘ਇਹ ਪਸੰਦ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਹੁਣ ਮੈਨੂੰ ਬਰਖਾਸਤ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ,’ “ਹਰ ਕਿਸੇ ਕੋਲ ਇੱਕ ਚੰਗੀ ਕਾਰ ਹੈ, ਮੈਂ ਸ਼ਾਇਦ ਇੱਕ ਸਫਲ ਵਿਅਕਤੀ ਨਹੀਂ ਹਾਂ।” ਅਜਿਹੇ ਵਿਚਾਰ ਸਿਰਫ਼ ਸਰਲ ਹੀ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੇ, ਉਹ ਅਕਸਰ ਗ਼ਲਤ ਸਾਬਤ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਬਸ ਯਾਦ ਰੱਖੋ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਧਿਆਨ ਦਾ ਕੇਂਦਰ ਨਹੀਂ ਹੋ ਅਤੇ ਤੁਹਾਡੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਦੀਆਂ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦਾ ਤੁਹਾਡੀ ਖੁਸ਼ੀ ਨਾਲ ਕੋਈ ਲੈਣਾ-ਦੇਣਾ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਅਤੀਤ ਦੀਆਂ ਮੁਸੀਬਤਾਂ ਬਾਰੇ ਸੋਚੋ, ਜਦੋਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਦਫ਼ਨਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ ਜਾਂ ਜ਼ਮੀਨ ‘ਤੇ ਸੁੱਟ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ – ਉਸ ਸਮੇਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕੋਲ ਡਰਾਉਣੇ ਵਿਚਾਰ ਹੋ ਸਕਦੇ ਸਨ, ਪਰ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ, ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਦੀ ਸਹੀ ਤਸਵੀਰ ਬਣਾਏ ਬਿਨਾਂ ਅੱਗੇ ਵਧਦੇ ਹੋ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *