ਨਾਬੀ ਤੇ ਹੱਥ ਰੱਖ ਕੇ ਬੋਲ ਦਿਓ ਇਹ 1 ਸ਼ਬਦ , ਜਨਮਾਂ- ਜਨਮਾਂ ਦੀ ਗ਼ਰੀਬੀ ਹੋਵੇਗੀ ਦੂਰ , ਤਿਜੋਰੀਆਂ ਛੋਟੀਆਂ ਪੈ ਜਾਣਗੀਆਂ ਆਵੇਗਾ ਏਨਾ ਧਨ

ਜਨਮ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਜਦੋਂ ਮਾਂ ਦੀ ਨਾਭੀਨਾਲ ਨਾਲ ਜੁੜੀ ਬੱਚੇ ਦੀ ਨਾਭੀਨਾਲ ਨੂੰ ਡਾਕਟਰਾਂ ਦੁਆਰਾ ਬੰਨ੍ਹ ਕੇ ਵੱਖ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਬੱਚੇ ਦੇ ਪੇਟ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਨਿਸ਼ਾਨ ਬਣ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜਿਸ ਨੂੰ ਨਾਭੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਨਾਭੀ ਦੀ ਸ਼ਕਲ ਅਤੇ ਬਣਤਰ ਵਿਅਕਤੀ ਤੋਂ ਦੂਜੇ ਵਿਅਕਤੀ ਵਿੱਚ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਮਰਦਾਂ ਦੇ ਢਿੱਡ ਦੇ ਦੁਆਲੇ ਜ਼ਿਆਦਾ ਵਾਲ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਨਾਭੀ ਸਿਰਫ ਥਣਧਾਰੀ ਜੀਵਾਂ ਵਿੱਚ ਪਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਅੰਡੇ ਦੇਣ ਵਾਲੇ ਜਾਨਵਰਾਂ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ। ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਇਸ ਬਾਰੇ 10 ਦਿਲਚਸਪ ਤੱਥ।

1. ਹਿੰਦੂ ਸ਼ਾਸਤਰਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਨਾਭੀ ਸਾਡੀ ਜੀਵਨ ਊਰਜਾ ਦਾ ਕੇਂਦਰ ਹੈ। ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਮੌਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਆਤਮਾ 6 ਮਿੰਟ ਤੱਕ ਨਾਭੀ ਵਿੱਚ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ। ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਦਿਮਾਗ ਨਾਲੋਂ ਨਾਭੀ ਦੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਮਹੱਤਤਾ ਹੈ। ਨਾਭੀ ਸਰੀਰ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਦਿਮਾਗ ਹੈ, ਜੋ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹਵਾ ਦੁਆਰਾ ਚਲਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

2. ਸਾਡਾ ਸੂਖਮ ਸਰੀਰ ਨਾਭੀ ਊਰਜਾ ਕੇਂਦਰ ਨਾਲ ਜੁੜਿਆ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਸੰਤ ਜਾਂ ਸਿੱਧ ਪੁਰਸ਼ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚੋਂ ਬਾਹਰ ਆ ਕੇ ਸੂਖਮ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਕਿਤੇ ਵੀ ਭਟਕਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਸੂਖਮ ਸਰੀਰ ਦੀ ਨਾਭੀ ਅਤੇ ਸਕਲ ਸਰੀਰ ਦੀ ਨਾਭੀ ਵਿਚਕਾਰ ਇੱਕ ਕਿਰਨ ਜੁੜ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਜੇ ਇਹ ਟੁੱਟ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਮਨੁੱਖ ਦਾ ਉਸ ਦੇ ਸਕਲ ਸਰੀਰ ਨਾਲੋਂ ਵੀ ਰਿਸ਼ਤਾ ਟੁੱਟ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

3. ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਗ੍ਰੰਥਾਂ ਵਿੱਚ ਜ਼ਿਕਰ ਹੈ ਕਿ ਭਗਵਾਨ ਬ੍ਰਹਮਾ ਦਾ ਜਨਮ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਦੀ ਨਾਭੀ ਤੋਂ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਇਸ ਸੰਸਾਰ ਵਿੱਚ ਹਰ ਮਨੁੱਖ ਨਾਭੀ ਤੋਂ ਹੀ ਪੈਦਾ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਨਾਭੀ ਨੂੰ ਪਾਤਾਲ ਲੋਕ ਵੀ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਪਾਤਾਲ ਲੋਕ ਵਿੱਚ ਹੀ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ। ਨਾਭੀ ਇਸ ਧਰਤੀ ਅਤੇ ਪੂਰੇ ਬ੍ਰਹਿਮੰਡ ਦਾ ਕੇਂਦਰ ਹੈ। ਸਾਰਾ ਜੀਵਨ ਨਾਭੀ ਕੇਂਦਰ ਤੋਂ ਹੀ ਚਲਦਾ ਹੈ।

4. ਯੋਗ ਸ਼ਾਸਤਰ ਵਿੱਚ, ਨਾਭੀ ਚੱਕਰ ਨੂੰ ਮਨੀਪੁਰ ਚੱਕਰ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਨਾਭੀ ਦੀ ਜੜ੍ਹ ‘ਤੇ ਸਥਿਤ ਖੂਨ ਦੇ ਰੰਗ ਦਾ ਇਹ ਚੱਕਰ ਸਰੀਰ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਮਨੀਪੁਰ ਨਾਮਕ ਤੀਜਾ ਚੱਕਰ ਹੈ, ਜੋ ਕਮਲ ਦੀਆਂ ਪੱਤੀਆਂ ਦੇ 10 ਸਮੂਹਾਂ ਦਾ ਬਣਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ।

ਜਿਸ ਵਿਅਕਤੀ ਦੀ ਚੇਤਨਾ ਜਾਂ ਊਰਜਾ ਇੱਥੇ ਇਕੱਠੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਉਸ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦਾ ਜਨੂੰਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ‘ਕਰਮਯੋਗੀ’ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਲੋਕ ਦੁਨੀਆਂ ਦਾ ਹਰ ਕੰਮ ਕਰਨ ਲਈ ਤਿਆਰ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਸਰਗਰਮ ਹੋਣ ਨਾਲ ਲਾਲਸਾ, ਈਰਖਾ, ਗਾਲ੍ਹ, ਸ਼ਰਮ, ਡਰ, ਨਫ਼ਰਤ, ਮੋਹ ਆਦਿ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਚੱਕਰ ਮੂਲ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਸਵੈ-ਸ਼ਕਤੀ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ।

5. ਆਯੁਰਵੇਦ ਦੀ ਦਵਾਈ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਵਿੱਚ ਰੋਗ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕਰਨ ਦੇ ਕਈ ਤਰੀਕੇ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਨਾਭੀ ਦੀ ਨਬਜ਼ ਦੁਆਰਾ ਬਿਮਾਰੀ ਦੀ ਪਛਾਣ ਹੈ। ਨਾਭੀ ਸਪੰਦਨ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਇਹ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ ਲਈ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ ਕਿ ਸਰੀਰ ਦਾ ਕਿਹੜਾ ਹਿੱਸਾ ਖਰਾਬ ਜਾਂ ਰੋਗੀ ਹੈ। ਨਾਭੀ ਦੇ ਆਪਰੇਸ਼ਨ ਅਤੇ ਇਸ ਦੀ ਥੈਰੇਪੀ ਨਾਲ ਹਰ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਠੀਕ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

6. ਨਾਭੀ ਸਪੰਦਨ ਵਿਧੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਜੇਕਰ ਨਾਭੀ ਮੱਧ ਪੱਧਰ ਦੇ ਬਿਲਕੁਲ ਵਿਚਕਾਰ ਚਲਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਔਰਤਾਂ ਗਰਭ ਧਾਰਨ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਪਰ ਜੇਕਰ ਇਹ ਮੱਧਮ ਪੱਧਰ ਤੋਂ ਖਿਸਕ ਕੇ ਰੀੜ੍ਹ ਦੀ ਹੱਡੀ ਵੱਲ ਹੇਠਾਂ ਚਲਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਅਜਿਹੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਗਰਭ ਧਾਰਨ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦੀਆਂ। ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਔਰਤਾਂ ਦੀ ਨਾਭੀ ਬਿਲਕੁਲ ਵਿਚਕਾਰ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਉਹ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸਿਹਤਮੰਦ ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਜਨਮ ਦਿੰਦੀਆਂ ਹਨ।

7. ਨਾਭੀ ਨੂੰ ਬਦਲਣ ਨਾਲ ਮਾਨਸਿਕ ਅਤੇ ਅਧਿਆਤਮਿਕ ਯੋਗਤਾਵਾਂ ਘਟਦੀਆਂ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਇਹ ਗਲਤ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਖਿਸਕ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਸਥਾਈ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਨਤੀਜੇ ਬਹੁਤ ਮਾੜੇ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਨਾਭੀ ਨੂੰ ਇਸਦੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਲਿਆਉਣਾ ਔਖਾ ਕੰਮ ਹੈ। ਥੋੜੀ ਜਿਹੀ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ ਕਿਸੇ ਨਵੀਂ ਬੀਮਾਰੀ ਨੂੰ ਜਨਮ ਦੇ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਨਾਭੀ ਦੀਆਂ ਨਬਜ਼ਾਂ ਦਾ ਸਬੰਧ ਸਰੀਰ ਦੇ ਅੰਦਰੂਨੀ ਅੰਗਾਂ ਦੀ ਸੂਚਨਾ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਨਾਲ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਨਾਭੀ ਦੀ ਨਬਜ਼ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਬਿਠਾਉਣ ਲਈ ਯੋਗ ਅਤੇ ਜਾਣਕਾਰ ਡਾਕਟਰਾਂ ਦੀ ਹੀ ਮਦਦ ਲੈਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।

ਨਾਭੀ ਨੂੰ ਇਸਦੀ ਅਸਲ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਵਾਪਸ ਲਿਆਉਣ ਲਈ ਮਰੀਜ਼ ਨੂੰ ਰਾਤ ਨੂੰ ਖਾਣ ਲਈ ਕੁਝ ਨਾ ਦਿਓ। ਸਵੇਰੇ ਖਾਲੀ ਪੇਟ ਇਲਾਜ ਲਈ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਨਾਭੀ ਦੀ ਨਬਜ਼ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਪਤਾ ਖਾਲੀ ਪੇਟ ‘ਤੇ ਹੀ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

8. ਨਾਭੀ ਵਿੱਚ 1,458 ਕਿਸਮ ਦੇ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਪਾਏ ਜਾਂਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਸਾਡੇ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਬਾਹਰੀ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਤੋਂ ਬਚਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਕਈ ਵਾਰ ਨਾਭੀ ‘ਚ ਫੰਗਲ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਨਾਭੀ ਨੂੰ ਸਾਫ ਰੱਖਣਾ ਬਹੁਤ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ। ਪਰ ਇਸ ਨੂੰ ਇੰਨਾ ਸਾਫ਼ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਕਿ ਇਸ ਦੇ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਹੀ ਮਰ ਜਾਣ।

9. ਨਾਭੀ ‘ਤੇ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦਾ ਤੇਲ ਲਗਾਉਣ ਨਾਲ ਬੁੱਲ੍ਹ ਨਰਮ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਨਾਭੀ ‘ਤੇ ਘਿਓ ਲਗਾਉਣ ਨਾਲ ਪੇਟ ਦੀ ਅੱਗ ਸ਼ਾਂਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ‘ਚ ਲਾਭਕਾਰੀ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਅੱਖਾਂ ਅਤੇ ਵਾਲਾਂ ਨੂੰ ਫਾਇਦਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਸਰੀਰ ਦੇ ਕੰਬਣ, ਗੋਡਿਆਂ ਅਤੇ ਜੋੜਾਂ ਦੇ ਦਰਦ ਵਿੱਚ ਵੀ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਚਿਹਰੇ ‘ਤੇ ਗਲੋ ਵਧਦੀ ਹੈ।

10. ਸਮੁੰਦਰੀ ਵਿਗਿਆਨ ਵਿੱਚ ਨਾਭੀ ਦੀ ਸ਼ਕਲ ਅਤੇ ਕਿਸਮ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਅਤੇ ਔਰਤਾਂ ਦੀ ਸ਼ਖਸੀਅਤ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਔਰਤਾਂ ਦੀ ਨਾਭੀ ਚਪਟੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਗੁੱਸਾ ਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਪਰ ਜੇਕਰ ਪੁਰਸ਼ ਦੀ ਨਾਭੀ ਚਪਟੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ ਬੁੱਧੀਮਾਨ ਅਤੇ ਨਿਰਪੱਖ ਹੋਵੇਗੀ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਨਾਭੀ ਡੂੰਘੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਉਹ ਸੁੰਦਰਤਾ ਪ੍ਰੇਮੀ, ਰੋਮਾਂਟਿਕ ਅਤੇ ਮਿਲਣਸਾਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸੁੰਦਰ ਜੀਵਨ ਸਾਥੀ ਮਿਲਦਾ ਹੈ।

ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਔਰਤਾਂ ਦੀ ਨਾਭੀ ਲੰਬੀ ਅਤੇ ਕਰਵਡ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਉਹ ਆਤਮ-ਨਿਰਭਰ ਅਤੇ ਆਤਮ-ਨਿਰਭਰ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਨਾਭੀ ਗੋਲ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਉਹ ਆਸ਼ਾਵਾਦੀ, ਬੁੱਧੀਮਾਨ ਅਤੇ ਦਿਆਲੂ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਅਜਿਹੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਦਾ ਵਿਆਹੁਤਾ ਜੀਵਨ ਖੁਸ਼ੀ ਨਾਲ ਬੀਤਦਾ ਹੈ। ਖੋਖਲੀ ਨਾਭੀ ਵਾਲੇ ਲੋਕ ਕਮਜ਼ੋਰ ਅਤੇ ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਅਜਿਹੇ ਲੋਕ ਅਕਸਰ ਕੰਮ ਅਧੂਰਾ ਛੱਡ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਉਹ ਸੁਭਾਅ ਤੋਂ ਵੀ ਚਿੜਚਿੜੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।

ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਨਾਭੀ ਵੱਡੀ ਅਤੇ ਉੱਪਰ ਵੱਲ ਡੂੰਘੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਅਜਿਹੇ ਲੋਕ ਹੱਸਮੁੱਖ ਅਤੇ ਮਿਲਜੁਲ ਸੁਭਾਅ ਦੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਉੱਚੀ ਅਤੇ ਵਧੀ ਹੋਈ ਨਾਭੀ ਹੋਵੇ ਤਾਂ ਅਜਿਹੇ ਲੋਕ ਜ਼ਿੱਦੀ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਅੰਡਾਕਾਰ ਨਾਭੀ ਵਾਲੇ ਲੋਕ ਆਪਣਾ ਸਮਾਂ ਸੋਚਣ ਵਿੱਚ ਗੁਆ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਹੱਥ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਮੌਕੇ ਨੂੰ ਛੱਡ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। ਚੌੜੀ ਨਾਭੀ ਵਾਲੇ ਲੋਕ ਸ਼ੱਕੀ ਅਤੇ ਅੰਤਰਮੁਖੀ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਨਾਭੀ ਨੂੰ ਉੱਪਰ ਤੋਂ ਹੇਠਾਂ ਤੱਕ 2 ਹਿੱਸਿਆਂ ‘ਚ ਵੰਡਿਆ ਹੋਇਆ ਦੇਖਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਅਜਿਹੇ ਲੋਕ ਆਰਥਿਕ, ਪਰਿਵਾਰਕ ਅਤੇ ਸਿਹਤ ਪੱਖੋਂ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਹੁੰਦੇ ਹਨ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *