ਜਿਹੜੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਗਿਣ ਗਿਣ ਕੇ ਰੋਟੀਆਂ ਪਕਾਓੰਦਿਆਂ ਨੇ ਜਿਹਨਾਂ ਦ ਘਰ ਬੇਹੀ ਰੋਟੀ ਨਹੀਂ ਖਾਂਦੇ , ਵੇਖੋ

ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਵਿੱਚ ਹਰ ਕੰਮ ਪਿੱਛੇ ਸਿਰਫ਼ ਧਾਰਮਿਕ ਕਾਰਨ ਹੀ ਨਹੀਂ ਛੁਪਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ, ਸਗੋਂ ਵਿਗਿਆਨਕ ਆਧਾਰ ਵੀ ਮੌਜੂਦ ਹੈ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹੀ, ਰੋਟੀਆਂ ਬਣਾਉਣ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਕੁਝ ਦਿਲਚਸਪ ਨਿਯਮ ਹਨ, ਜੋ ਨਾ ਸਿਰਫ ਧਰਮ ਦੀ ਨੀਂਹ ‘ਤੇ ਖੜ੍ਹੇ ਹਨ, ਬਲਕਿ ਬਾਲੀ ਵਿਗਿਆਨ ਨਾਲ ਵੀ ਜੁੜੇ ਹੋਏ ਹਨ।

ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਵਿੱਚ, ਗਾਂ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਰੋਟੀ (ਗਊ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਰੋਟੀ ਹੀ ਕਿਉਂ ਹੈ) ਅਤੇ ਕੁੱਤੇ ਦੀ ਆਖਰੀ ਰੋਟੀ ਕੱਢਣ ਦਾ ਨਿਯਮ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਮਹਿਮਾਨ ਲਈ ਦੋ ਰੋਟੀਆਂ ਵੀ ਬਣਵਾਈਆਂ ਜਾਣੀਆਂ ਯਕੀਨੀ ਹਨ। ਇਸ ਨਿਯਮ ਦਾ ਪਾਲਣ ਸਾਰੇ ਘਰਾਂ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ ਪਰ ਅੱਜ ਵੀ ਕੁਝ ਘਰਾਂ ਵਿੱਚ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।

ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਰੋਟੀ ਬਣਾਉਣ ਬਾਰੇ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਰੋਟੀ ਬਿਨਾਂ ਗਿਣ ਕੇ ਹੀ ਬਣਾਈ ਜਾਵੇ। ਇਸ ਦਾ ਵਿਗਿਆਨਕ ਆਧਾਰ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਜਦੋਂ ਰੋਟੀ ਗਿਣ ਕੇ ਬਣਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਆਟਾ ਬਚਦਾ ਹੈ। ਫਿਰ ਉਸ ਨੂੰ ਆਟਾ ਫਰਿੱਜ ਵਿਚ ਰੱਖਣਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਆਟੇ ਵਿਚ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਪੈਦਾ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।

ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਅਨੁਸਾਰ ਪਹਿਲੀ ਰੋਟੀ ਅੱਗ ਦੀ ਬਣੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਦੂਜੀ ਰੋਟੀ ਗਾਂ ਦੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਜੋ ਵੀ ਰੋਟੀਆਂ ਬਣਦੀਆਂ ਹਨ, ਉਸ ਵਿੱਚੋਂ ਕੀੜੀਆਂ, ਕੁੱਤਿਆਂ ਅਤੇ ਕਾਂ ਲਈ ਵੀ ਵੱਖੋ-ਵੱਖਰੀਆਂ ਕੱਢੀਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ। ਆਖਰੀ ਰੋਟੀ ਕੁੱਤੇ ਦੀ ਹੈ। ਗਾਂ, ਕੁੱਤਾ, ਕੀੜੀ, ਕਾਂ ਅਤੇ ਦੇਵਤੇ (ਅੱਗ ਆਦਿ) ਪੰਚਬਲੀ ਵਿਚ ਆਉਂਦੇ ਹਨ। ਜਦੋਂ ਵੀ ਰੋਟੀ ਬਣਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਸ ‘ਤੇ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾ ਹੱਕ ਅਗਨੀਦੇਵ ਦਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।

ਉਸ ਰੋਟੀ ਨੂੰ ਅੱਗ ਵਿੱਚ ਅਰਪਣ ਕਰਨ ਨਾਲ ਸਾਰੇ ਦੇਵਤੇ ਭੋਗ ਲੈਂਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਗਾਂ ਆਦਿ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬਿਨਾਂ ਗਿਣਤੀ ਦੇ ਸਾਰੇ ਮੈਂਬਰਾਂ ਲਈ ਰੋਟੀ ਬਣਾਈ ਜਾਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।
ਮਹਿਮਾਨ ਉਸ ਨੂੰ ਬੁਲਾਉਂਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਉਹ ਬਿਨਾਂ ਦੱਸੇ ਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਉਹ ਕੋਈ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਜਾਨਵਰ, ਪੰਛੀ ਜਾਂ ਇਨਸਾਨ। ਮਹਿਮਾਨ ਨੂੰ ਦੇਵਤਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਇਸ ਲਈ, ਹਰ ਕਿਸੇ ਦੇ ਖਾਣੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਕਾਫ਼ੀ ਰੋਟੀਆਂ ਹੋਣੀਆਂ ਚਾਹੀਦੀਆਂ ਹਨ ਤਾਂ ਜੋ ਮਹਿਮਾਨ ਇਸਨੂੰ ਖਾ ਸਕੇ. ਇਸ ਲਈ ਇਹ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਖਾਣਾ ਬਣਾਉਣ ਵੇਲੇ ਦੋ ਰੋਟੀਆਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਰੱਖੀਆਂ ਜਾਣੀਆਂ ਚਾਹੀਦੀਆਂ ਹਨ।

ਤਾਂ ਜੋ ਖਾਣਾ ਖਾਣ ਵੇਲੇ ਕੋਈ ਮਹਿਮਾਨ ਆਵੇ ਤਾਂ ਉਹ ਭੁੱਖਾ ਨਾ ਰਹੇ। ਇਸ ਨਾਲ ਮਾਂ ਅੰਨਪੂਰਨਾ ਪ੍ਰਸੰਨ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਉਸ ਘਰ ‘ਚ ਹਮੇਸ਼ਾ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਅਤੇ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਬਣੀ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ।

ਪਹਿਲੇ ਸਮਿਆਂ ਵਿੱਚ ਹਰ ਕੋਈ ਸਾਂਝੇ ਪਰਿਵਾਰ ਵਿੱਚ ਰਹਿੰਦਾ ਸੀ। ਉਦੋਂ ਸਾਰੇ ਲੋਕ ਇਕੱਠੇ ਬੈਠ ਕੇ ਖਾਂਦੇ ਸਨ ਅਤੇ ਫਿਰ ਔਰਤਾਂ ਕਦੇ ਗਿਣ ਕੇ ਰੋਟੀਆਂ ਨਹੀਂ ਬਣਾਉਂਦੀਆਂ ਸਨ। ਰੋਟੀ ਬਚੀ ਹੁੰਦੀ ਤਾਂ ਸ਼ਾਮ ਨੂੰ ਖਾ ਜਾਂਦੀ ਸੀ ਜਾਂ ਘਰ ਵਿਚ ਮਹਿਮਾਨ ਆਉਂਦੇ-ਜਾਂਦੇ ਸਨ ਤਾਂ ਸਭ ਦੀ ਪੂਰਤੀ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਸੀ। ਪਰ ਅੱਜ ਕੱਲ੍ਹ ਪ੍ਰਮਾਣੂ ਪਰਿਵਾਰ ਹਨ।

ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਹਰ ਮੈਂਬਰ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਗਿਣਤੀ ਕਰਕੇ ਰੋਟੀਆਂ ਬਣਾਈਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਸਨ, ਤਾਂ ਜੋ ਰੋਟੀ ਨਾ ਬਚੀ। ਪਰ ਜੋਤਿਸ਼ ਅਤੇ ਵਸਤੂ ਅਨੁਸਾਰ ਇਸ ਨੂੰ ਉਚਿਤ ਨਹੀਂ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ।

ਜਦੋਂ ਅਗਲੇ ਦਿਨ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਵਾਲੇ ਆਟੇ ਤੋਂ ਰੋਟੀ ਬਣਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਸਿਹਤ ਨੂੰ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਾਉਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਨਾ ਤਾਂ ਰੋਟੀਆਂ ਗਿਣ ਕੇ ਬਣਾਈਆਂ ਜਾਣ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਬਾਸੀ ਆਟਾ ਦੁਬਾਰਾ ਵਰਤਿਆ ਜਾਵੇ। ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਇਸ ਦਾ ਸਿਹਤ ‘ਤੇ ਬੁਰਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਪੈ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਇਸ ਲਈ ਬਿਨਾਂ ਗਿਣਤੀ ਕੀਤੇ ਰੋਟੀਆਂ ਬਣਾਉਣ ਦਾ ਇਹ ਕਾਰਨ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੇ ਕੋਲ ਸਾਡੀਆਂ ਕਹਾਣੀਆਂ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਕੁਝ ਸਵਾਲ ਹਨ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਾਨੂੰ ਲੇਖ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਟਿੱਪਣੀ ਬਾਕਸ ਵਿੱਚ ਦੱਸਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਹੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਦੇ ਰਹਾਂਗੇ। ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਹ ਕਹਾਣੀ ਚੰਗੀ ਲੱਗੀ ਤਾਂ ਸ਼ੇਅਰ ਜਰੂਰ ਕਰਿਓ। ਅਜਿਹੀਆਂ ਹੋਰ ਕਹਾਣੀਆਂ ਪੜ੍ਹਨ ਲਈ ਹਰਜ਼ਿੰਦਗੀ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਰਹੋ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *