ਕੁੰਭ ਰਾਸ਼ੀ ਵਾਲਿਓ ਹੋ ਜਾਓ ਤਿਆਰ ਤੁਹਾਡਾ ਚੰਗਾ ਸਮਾਂ ਤੁਹਾਡੇ ਹੱਥ ਵਿਚ ਹੈ ਕਰੋ ਗਣੇਸ਼ ਜੀ ਦੇ ਇਸ ਮੰਤਰ ਦਾ ਜਾਪ 21 ਜਾਪ ਪੂਰੇ ਕਰਕੇ ਜੇਠ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਬੁਧਵਾਰ ਨੂੰ ਟੇਕ ਆਓ ਇਸ ਚੀਜ਼ ਦਾ ਮੱਥਾ

ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਭਗਵਾਨ ਗਣੇਸ਼ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਕਿਸੇ ਵੀ ਪੂਜਾ ਅਤੇ ਸ਼ੁਭ ਕੰਮ ਵਿੱਚ ਭਗਵਾਨ ਗਣੇਸ਼ ਜੀ ਦਾ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਮਹੱਤਵ ਹੈ। ਅਜਿਹਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਗਣੇਸ਼ ਦੇ ਬਿਨਾਂ ਕੋਈ ਵੀ ਸ਼ੁਭ ਕੰਮ ਸਫਲ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ ਅਤੇ ਇਸ ਲਈ ਪਹਿਲਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਵਰਤ ਰੱਖਣ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਨਿਯਮਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਗਣਪਤੀ ਜੀ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਦਾ ਵੀ ਕਾਨੂੰਨ ਹੈ।

ਅਜਿਹਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਜੋ ਵਿਅਕਤੀ ਇਸ ਦਿਨ ਭਗਵਾਨ ਗਣੇਸ਼ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਉਸ ਦੇ ਸਾਰੇ ਦੁੱਖ ਦੂਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਮਨੋਕਾਮਨਾਵਾਂ ਪੂਰੀਆਂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਜੇਕਰ ਇਸ ਦਿਨ ਕੁਝ ਜੋਤਸ਼ੀ ਉਪਾਅ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਤਾਂ ਕਾਰੋਬਾਰ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਨੌਕਰੀ ਤੱਕ ਕਾਫੀ ਸਫਲਤਾ ਮਿਲਦੀ ਹੈ। ਇੰਨਾ ਹੀ ਨਹੀਂ, ਦੌਲਤ ਵੀ ਵਧਦੀ ਹੈ। ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਕਿਹੜੇ ਉਪਾਅ ਕਰਨੇ ਸ਼ੁਭ ਹਨ।

ਭਗਵਾਨ ਸ਼੍ਰੀ ਗਣੇਸ਼ ਹਰ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਰੁਕਾਵਟਾਂ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਦੇਵਤਾ ਹਨ। ਭਗਵਾਨ ਗਣੇਸ਼ ਦੇ ਮੰਤਰਾਂ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰਨਾ ਬਹੁਤ ਸ਼ੁਭ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਸ਼੍ਰੀ ਗਣੇਸ਼ ਦੀ ਕਿਰਪਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਲਈ, ਸਾਨੂੰ ਨਿਯਮਿਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਮੰਤਰਾਂ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਇਨ੍ਹਾਂ ਮੰਤਰਾਂ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰਨ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡੇ ਜੀਵਨ ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦੂਰ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਹ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਭਗਵਾਨ ਸ਼੍ਰੀ ਗਣੇਸ਼ ਦੇ ਸਧਾਰਨ ਮੰਤਰ ਹਨ
ਗਣੇਸ਼ ਮੰਤਰ-

1. ਵਕ੍ਰਤੁਣ੍ਡਾ ਮਹਾਕਾਯਾ, ਸੂਰ੍ਯਕੋਟਿ ਸਮ੍ਪ੍ਰਭ ਨਿਰਵਿਘ੍ਨਮ ਕੁਰੁ ਮੇ ਦੇਵ, ਸਰ੍ਵਕਾਰ੍ਯੇਸ਼ੁ ਸਰ੍ਵਦਾ।

2. ‘ਓਮ ਗਣਪਤਯੇ ਨਮਹ’।

3. ‘ਓਮ ਨਮੋ ਹੇਰੰਬ ਮਦ ਮੋਹਿਤ ਮਮ ਸੰਕਾਤਨ ਨਿਵਾਰਯਾ-ਨਿਵਾਰਯਾ ਸ੍ਵਾਹਾ।’

4. ‘ਓਮ ਵਕਰਤੁੰਡਾ ਹੂੰ।’

5. ‘ਓਮ ਸ਼੍ਰੀ ਹ੍ਰੀ ਕ੍ਲੀਮ ਗ੍ਲੌਂ ਗਣਪਤਯੇ ਵਰਦ ਸਰਵਜਨਮ ਮੇ ਵਸ਼ਮਾਨਯਾ ਸ੍ਵਾਹਾ।’

6. ਸਿਦ੍ਧ ਲਕਸ਼ਮੀ ਮਨੋਰਹਪ੍ਰਿਯਾਯ ਨਮਃ ।

7. ਓਮ ਸ਼੍ਰੀ ਗਣ ਸੌਭਾਗ੍ਯ ਗਣਪਤਯੇ। ॐ ਵਸ਼ਮਾਨ੍ਯੈ ਨਮਃ ।

8. ਗਣ ਕ੍ਸ਼ੀਪ੍ਰਪ੍ਰਸਾਦਨਾਯ ਨਮ:

9. ਏਕਦਂਤਯਾ ਵਿਦਮਹੇ, ਵਕ੍ਰਤੁਣ੍ਡੇ ਧੀਮਹਿ, ਤਨ੍ਨੋ ਦਨ੍ਤਿ ਪ੍ਰਚੋਦਯਾਤ੍।

10. ‘ਸ਼੍ਰੀ ਗਣੇਸ਼ਯ ਨਮਹ’।

ਬੁੱਧਵਾਰ ਦੇ ਉਪਚਾਰ

1- ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਗਣੇਸ਼ ਮੰਦਰ ਜਾ ਕੇ ਗਣੇਸ਼ ਜੀ ਨੂੰ ਗੁੜ ਚੜ੍ਹਾਓ। ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਗਣਪਤੀ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਮਾਤਾ ਲਕਸ਼ਮੀ ਵੀ ਪ੍ਰਸੰਨ ਹੋਵੇਗੀ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਘਰ ‘ਚ ਕਦੇ ਵੀ ਧਨ ਅਤੇ ਅਨਾਜ ਦੀ ਕਮੀ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ।

2- ਇਸ ਦਿਨ ਗਣਪਤੀ ਜੀ ਦੀ ਪੂਜਾ ਦੇ ਸਮੇਂ 21 ਦੁਰਵਾ ਜ਼ਰੂਰ ਚੜ੍ਹਾਓ। ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਗਣੇਸ਼ ਜਲਦੀ ਖੁਸ਼ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।

3- ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਗਾਂ ਨੂੰ ਹਰਾ ਘਾਹ ਖੁਆਓ। ਇਸ ਨਾਲ ਆਰਥਿਕ ਤਰੱਕੀ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਦੀ ਕਿਰਪਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ ਜੀਵਨ ਦੀ ਹਰ ਸਮੱਸਿਆ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਮਿਲੇਗਾ।

4- ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਮਾਂ ਦੁਰਗਾ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰੋ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ‘ਓਮ ਏਨ ਹਰੇ ਕ੍ਲੀਂ ਚਾਮੁੰਡਯੈ ਵਿਚ’ ਮੰਤਰ ਦਾ ਲਗਾਤਾਰ 108 ਵਾਰ ਜਾਪ ਕਰੋ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਬੁਧ ਦੇ ਦੋਸ਼ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਮਿਲੇਗਾ।

5- ਇਸ ਦਿਨ ਭਗਵਾਨ ਸ਼੍ਰੀ ਗਣੇਸ਼ ਦੇ ਸਿਰ ‘ਤੇ ਸਿੰਦੂਰ ਲਗਾਓ, ਫਿਰ ਇਸ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਮੱਥੇ ‘ਤੇ ਲਗਾਓ। ਇਸ ਨਾਲ ਤੁਹਾਨੂੰ ਹਰ ਕੰਮ ਵਿੱਚ ਸਫਲਤਾ ਮਿਲੇਗੀ।

6- ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਛੋਟੀ ਉਂਗਲੀ ‘ਤੇ ਪੰਨਾ ਲਗਾਓ। ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਜੇਕਰ ਕੁੰਡਲੀ ‘ਚ ਬੁਧ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੈ ਤਾਂ ਮਜ਼ਬੂਤੀ ਮਿਲੇਗੀ। ਇਸ ਨੂੰ ਪਹਿਨਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਜੋਤਸ਼ੀ ਦੀ ਸਲਾਹ ਜ਼ਰੂਰ ਲਓ।

7- ਬੁੱਧਵਾਰ ਦੇ ਦਿਨ ‘ਓਮ ਗਣ ਗਣਪਤੇ ਨਮ:’ ਜਾਂ ‘ਸ਼੍ਰੀ ਗਣੇਸ਼ਯ ਨਮਹ’ ਇਸ ਮੰਤਰ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰੋ, ਇਸ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡੇ ਜੀਵਨ ‘ਚ ਆਉਣ ਵਾਲੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀਆਂ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਣਗੀਆਂ।

8- ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੀ ਕੁੰਡਲੀ ‘ਚ ਬੁਧ ਗ੍ਰਹਿ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੈ ਤਾਂ ਅੱਜ ਕਿਸੇ ਲੋੜਵੰਦ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਹਰਾ ਮੂੰਗੀ ਜਾਂ ਹਰਾ ਕੱਪੜਾ ਦਾਨ ਕਰੋ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਲਾਭ ਮਿਲੇਗਾ।

ਇਸ ਦਿਨ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਪੂਜਾ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਪੂਜਾ ਦੇ ਦੌਰਾਨ, ਗਣੇਸ਼ ਨੂੰ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਚੀਜ਼ਾਂ ਭੇਟ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ ਜੋ ਉਸਦੀ ਪਸੰਦ ਦੀਆਂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਚੜ੍ਹਾ ਕੇ ਗਣਪਤੀ ਜੀ ਖੁਸ਼ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਕਿਹੜੀਆਂ ਹਨ ਉਹ 5 ਚੀਜ਼ਾਂ।

1. ਮੋਦਕ ਦੇ ਲੱਡੂ: ਗਣੇਸ਼ ਨੂੰ ਮੋਦਕ ਜਾਂ ਲੱਡੂ ਦਾ ਨਵੇਦਿਆ ਪਸੰਦ ਹੈ। ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਮੋਦਕ ਵੀ ਬਣਾਏ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ‘ਚ ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਗਣੇਸ਼ ਪੂਜਾ ਦੇ ਮੌਕੇ ‘ਤੇ ਹਰ ਘਰ ‘ਚ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਮੋਦਕ ਬਣਾਏ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਮੋਦਕਾਂ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਗਣੇਸ਼ ਨੂੰ ਮੋਤੀਚੂਰ ਦੇ ਲੱਡੂ ਵੀ ਪਸੰਦ ਹਨ। ਸ਼ੁੱਧ ਘਿਓ ਨਾਲ ਬਣੇ ਬੇਸਨ ਦੇ ਲੱਡੂ ਵੀ ਪਸੰਦ ਕੀਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਤੁਸੀਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਬੂੰਦੀ ਦੇ ਲੱਡੂ ਵੀ ਚੜ੍ਹਾ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਉਸ ਨੂੰ ਨਾਰੀਅਲ, ਤਿਲ ਅਤੇ ਸੂਜੀ ਦੇ ਬਣੇ ਲੱਡੂ ਵੀ ਚੜ੍ਹਾਏ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਗਣੇਸ਼ ਜੀ ਨੂੰ ਘਿਓ ਅਤੇ ਗੁੜ ਵੀ ਚੜ੍ਹਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

2. ਦੁਰਵਾ: ਗਣੇਸ਼ ਨੂੰ ਦੁਰਵਾ ਚੜ੍ਹਾਉਣ ਦੀ ਪਰੰਪਰਾ ਹੈ। ਗਣੇਸ਼ ਜੀ ਨੂੰ ਦੁਰਵਾ ਬਹੁਤ ਪਿਆਰੀ ਹੈ। ਦੁਰਵਾ ਦੇ ਉਪਰਲੇ ਹਿੱਸੇ ‘ਤੇ ਤਿੰਨ ਜਾਂ ਪੰਜ ਪੱਤੇ ਹੋਣ ਤਾਂ ਬਹੁਤ ਚੰਗਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।

3. ਫੁੱਲ: ਆਚਰ ਭੂਸ਼ਣ ਗ੍ਰੰਥ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਤੁਲਸੀ ਦੇ ਬੂਟੇ ਨੂੰ ਛੱਡ ਕੇ ਹਰ ਕਿਸਮ ਦੇ ਫੁੱਲ ਭਗਵਾਨ ਸ਼੍ਰੀ ਗਣੇਸ਼ ਨੂੰ ਚੜ੍ਹਾਏ ਜਾ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਪਦਮਪੁਰਾਣ ਅਚਰਰਤਨ ਵਿਚ ਇਹ ਵੀ ਲਿਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ‘ਨਾ ਤੁਲਸ੍ਯ ਗਣਧਿਪਮ’ ਦਾ ਅਰਥ ਹੈ ਤੁਲਸੀ ਨਾਲ ਗਣੇਸ਼ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਦੇ ਨਾ ਕਰੋ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਮੈਰੀਗੋਲਡ ਦੇ ਫੁੱਲ ਅਕਸਰ ਉਸ ਨੂੰ ਭੇਟ ਕੀਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ.

4. ਕੇਲਾ: ਗਣੇਸ਼ ਨੂੰ ਕੇਲੇ ਬਹੁਤ ਪਸੰਦ ਹਨ। ਉਸ ਨੂੰ ਕਦੇ ਵੀ ਕੇਲਾ ਨਾ ਚੜ੍ਹਾਓ। ਜੋੜੇ ਵਿੱਚ ਕੇਲੇ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕਰੋ.

5. ਸਿੰਦੂਰ ਚੜ੍ਹਾਓ: ਗਣੇਸ਼ ਨੂੰ ਸਿੰਧੂ ਵੀ ਚੜ੍ਹਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਵਰਮਿਲੀਅਨ ਮੰਗਲ ਦਾ ਪ੍ਰਤੀਕ ਹੈ। ਗਣਪਤੀ ਨੂੰ ਸਿੰਦੂਰ ਲਗਾਉਣ ਬਾਰੇ ਸ਼ਿਵਪੁਰਾਣ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਆਇਤ ਹੈ। ਇਸ ਅਨੁਸਾਰ ‘ਆਨੇ ਤਵ ਸਿੰਦੂਰਂ ਦ੍ਰਿਸ਼ਯਤੇ ਸਂਪ੍ਰਤਂ ਯਦੀ’। ਤਸ੍ਮਾਤ੍ ਤ੍ਵਮ੍ ਪੂਜਨਿਯੋਸਿ ਸਿੰਦੂਰਂ ਸਦਾ ਨਾਰੈ:.. ਭਾਵ ਜਦੋਂ ਭੋਲੇਨਾਥ ਨੇ ਭਗਵਾਨ ਗਣੇਸ਼ ਦਾ ਸਿਰ ਵੱਢ ਕੇ ਹਾਥੀ ਦਾ ਸਿਰ ਜੋੜਿਆ ਸੀ, ਤਾਂ ਇਹ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਸਿੰਦੂਰ ਨਾਲ ਲਿਪਿਆ ਹੋਇਆ ਸੀ।

ਜਦੋਂ ਮਾਤਾ ਪਾਰਵਤੀ ਨੇ ਉਸ ਸਿੰਦੂਰ ਨੂੰ ਦੇਖਿਆ, ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਗਣਪਤੀ ਜੀ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਿਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸਿੰਦੂਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਚਿਹਰੇ ‘ਤੇ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਮਨੁੱਖ ਹਮੇਸ਼ਾ ਉਸੇ ਸਿੰਦੂਰ ਨਾਲ ਉਸ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨਗੇ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸ਼੍ਰੀ ਵਿਘਨਹਰਤਾ ਨੂੰ ਸਿੰਦੂਰ ਲਗਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *