ਕੁੰਭ ਰਾਸ਼ੀ ! ਜੇਠ ਮਹੀਨੇ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਜੇਠਾ ਮੰਗਲਵਾਰ ਅੱਜ ਸ਼ਾਮ 6.30 ਵਜੇ ਹਨੂਮਾਨ ਜੀ ਤੇ ਇਸ ਪ੍ਰਸਾਦ ਨਾਲ ਟੇਕ ਆਓ ਅਜੇ ਮੱਥਾ ਹਨੂਮਾਨ ਜੀ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਰਾਮ ਜੀ ….

ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਦੀ ਪੂਜਾ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਤਰੀਕਿਆਂ ਨਾਲ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਪਰ ਸ਼ਰਧਾਲੂ ਕਿਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪਰਵਾਹ ਨਹੀਂ ਕਰਦਾ ਅਤੇ ਭਗਤ ਲਾਭ ਦੀ ਪਰਵਾਹ ਨਹੀਂ ਕਰਦਾ। ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਦਾ ਨਾਮ ਹੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲਈ ਮੰਤਰ, ਚਾਲੀਸਾ ਅਤੇ ਪੂਜਾ ਹੈ। ਫਿਰ ਵੀ, ਕੋਈ ਵੀ ਸ਼ਰਧਾਲੂ ਜੋ ਮੁਸੀਬਤ ਵਿੱਚ ਹੈ ਅਤੇ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੂੰ ਜਲਦੀ ਪ੍ਰਸੰਨ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਉਹ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਦੀ ਸਹੀ ਢੰਗ ਨਾਲ ਪੂਜਾ ਕਰਕੇ ਇਸ ਨੂੰ ਚੜ੍ਹਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੂੰ ਜੋ ਚੀਜ਼ਾਂ ਚੜ੍ਹਾਈਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਦੋ ਹਿੱਸੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ- ਪਹਿਲਾ ਭੋਜਨ ਅਤੇ ਦੂਜਾ ਪੂਜਾ ਵਸਤੂ।

ਭੋਜਨ ਪਦਾਰਥ:-
1. ਸੁਪਾਰੀ ਦਾ ਪੱਤਾ
ਤੁਸੀਂ ਇੱਕ ਮਸ਼ਹੂਰ ਕਹਾਵਤ ਸੁਣੀ ਹੋਵੇਗੀ ‘ਲੀਡ ਲਓ’। ਇਸ ਦਾ ਅਰਥ ਹੈ- ਕੋਈ ਜ਼ਰੂਰੀ ਜਾਂ ਜੋਖਮ ਭਰਿਆ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਲੈਣਾ। ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੇ ਜੀਵਨ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਗੰਭੀਰ ਸੰਕਟ ਹੈ ਜਾਂ ਕੋਈ ਅਜਿਹਾ ਕੰਮ ਹੈ ਜੋ ਤੁਹਾਡੇ ਵੱਸ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਹੈ ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਪਣੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੂੰ ਸੌਂਪਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਮੰਦਰ ‘ਚ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸੁਪਾਰੀ ਚੜ੍ਹਾਓ। ਰਸੀਲੇ ਬਨਾਰਸੀ ਪਾਨ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕਰਕੇ ਇੱਛਤ ਵਰਦਾਨ ਮੰਗੋ।

2. ਲੌਂਗ, ਇਲਾਇਚੀ ਅਤੇ ਸੁਪਾਰੀ
ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੂੰ ਲੌਂਗ, ਇਲਾਇਚੀ ਅਤੇ ਸੁਪਾਰੀ ਵੀ ਪਸੰਦ ਹੈ। ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਲੌਂਗ, ਸੁਪਾਰੀ ਅਤੇ ਇਲਾਇਚੀ ਚੜ੍ਹਾਉਣ ਨਾਲ ਸ਼ਨੀ ਦਾ ਦਰਦ ਦੂਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਕੱਚੀ ਘਣੀ ਦੇ ਤੇਲ ਦੇ ਦੀਵੇ ‘ਚ ਲੌਂਗ ਰੱਖ ਕੇ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਦੀ ਆਰਤੀ ਕਰੋ, ਸੰਕਟ ਵੀ ਦੂਰ ਹੋਵੇਗਾ ਅਤੇ ਧਨ ਦੀ ਵੀ ਪ੍ਰਾਪਤੀ ਹੋਵੇਗੀ।

3. ਨਾਰੀਅਲ ਚੜ੍ਹਾਓ
ਗਰੀਬੀ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾਉਣ ਲਈ 1 ਨਾਰੀਅਲ ‘ਤੇ ਸਿੰਦੂਰ ਲਗਾਓ ਅਤੇ ਲਾਲ ਧਾਗਾ ਬੰਨ੍ਹੋ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੂੰ ਇਹ ਨਾਰੀਅਲ ਚੜ੍ਹਾਓ। ਅਜਿਹਾ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ 11 ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਕਰੋ। ਜੇਕਰ ਇਸ ਨਾਰੀਅਲ ਨੂੰ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਨਾਲ ਲਾਲ ਕੱਪੜੇ ‘ਚ ਲਪੇਟ ਕੇ ਘਰ ਦੇ ਦਰਵਾਜ਼ੇ ‘ਤੇ ਬੰਨ੍ਹ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਘਰ ‘ਚ ਨਾ ਤਾਂ ਕੋਈ ਗੜਬੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਨਾ ਹੀ ਜਾਦੂ-ਮੰਤਰ ਜਾਂ ਤੰਤਰ ਦਾ ਕੋਈ ਅਸਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਕੋਈ ਇਸ ਨੂੰ ਦੇਖ ਸਕਦਾ ਹੈ।

4. ਗੁੜ ਅਤੇ ਛੋਲਿਆਂ ਦਾ ਪ੍ਰਸ਼ਾਦ
ਗੁੜ ਅਤੇ ਛੋਲੇ ਦਾ ਪ੍ਰਸਾਦ ਅਕਸਰ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੂੰ ਚੜ੍ਹਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਵੀ ਮੰਗਲ ਦਾ ਉਪਾਅ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਮੰਗਲ ਦੋਸ਼ ਦੂਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੇ ਕੋਲ ਕੁਝ ਵੀ ਚੜ੍ਹਾਉਣ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਨਹੀਂ ਹੈ ਜਾਂ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਕਾਰਨ ਕਰਕੇ ਨਹੀਂ ਚੜ੍ਹਾ ਪਾ ਰਹੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਸਿਰਫ ਗੁੜ ਅਤੇ ਛੋਲੇ ਚੜ੍ਹਾ ਕੇ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੂੰ ਪ੍ਰਸੰਨ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਹਰ ਮੰਗਲਵਾਰ ਅਤੇ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੂੰ ਗੁੜ ਅਤੇ ਛੋਲੇ ਚੜ੍ਹਾਓ। ਇਸ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਣਗੀਆਂ। ਭਾਵੇਂ ਅੱਜ ਕੱਲ੍ਹ ਚਿਰੋਂਜੀ ਗੁੜ ਦੀ ਬਜਾਏ ਜ਼ਿਆਦਾ ਮਿਲਦੀ ਹੈ ਪਰ ਗੁੜ ਨੂੰ ਛੋਲਿਆਂ ਦੇ ਨਾਲ ਮਿਲਾ ਦਿੱਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

5. ਇਮਰਤੀ
ਇਮਰਤੀ ਦੀ ਭੇਟਾ ਦੇ ਕੇ ਮੁਸੀਬਤ ਨਿਵਾਰਕ ਬਹੁਤ ਖੁਸ਼ ਹਨ। ਜੋ ਵੀ ਤੁਹਾਡੀਆਂ ਇੱਛਾਵਾਂ ਹਨ, ਉਹ ਪੂਰੀਆਂ ਹੋਣਗੀਆਂ। ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੂੰ ਇਮਰਤੀ ਚੜ੍ਹਾਓ।

6. ਲੱਡੂ
ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੂੰ 3 ਕਿਸਮਾਂ ਦੇ ਲੱਡੂ ਪਸੰਦ ਹਨ – ਇੱਕ ਹੈ ਕੇਸਰ ਬੂੰਦੀ ਦੇ ਲੱਡੂ, ਦੂਜਾ ਛੋਲਿਆਂ ਦੇ ਆਟੇ ਦੇ ਲੱਡੂ ਅਤੇ ਤੀਜਾ ਮਲਾਈ-ਮਿਸ਼ਰੀ ਦੇ ਲੱਡੂ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਉਸਨੂੰ ਛੋਲਿਆਂ ਦੇ ਲੱਡੂ ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪਸੰਦ ਹਨ। ਲੱਡੂ ਚੜ੍ਹਾਉਣ ਨਾਲ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਸ਼ਰਧਾਲੂਆਂ ਨੂੰ ਮਨਚਾਹੀ ਵਰਦਾਨ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਮਨੋਕਾਮਨਾਵਾਂ ਪੂਰੀਆਂ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਲੱਡੂ ਚੜ੍ਹਾਉਣ ਨਾਲ ਵੀ ਪਾਪੀ ਗ੍ਰਹਿ ਕਾਬੂ ਵਿਚ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ।

7. ਕੇਸਰ ਚੌਲ
ਉਜੈਨ ‘ਚ ਮੰਗਲਨਾਥ ‘ਤੇ ਕੇਸਰ-ਚੌਲ ਨਾਲ ਮੰਗਲ ਦੀ ਸ਼ਾਂਤੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੂੰ ਕੇਸਰ-ਚੌਲ ਵੀ ਚੜ੍ਹਾਏ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਨਾਲ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਬਹੁਤ ਜਲਦੀ ਖੁਸ਼ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਵਿਅਕਤੀ 5 ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੂੰ ਇਸ ਨਵੇਦਿਆ ਨੂੰ ਚੜ੍ਹਾਵੇ ਤਾਂ ਉਸ ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ।

9. ਰੋਟ ਜਾਂ ਰੋਥ
ਮਾਨਤਾ ਹੈ ਕਿ ਜੇਕਰ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੂੰ ਰੋਟੀ ਜਾਂ ਮਿੱਠੀ ਰੋਟੀ ਚੜ੍ਹਾਈ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਮਨਚਾਹੇ ਫਲ ਦੀ ਪ੍ਰਾਪਤੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਕਣਕ ਦੇ ਆਟੇ ਵਿਚ ਗੁੜ, ਇਲਾਇਚੀ, ਨਾਰੀਅਲ ਪਾਊਡਰ, ਘਿਓ, ਦੁੱਧ ਆਦਿ ਮਿਲਾ ਕੇ ਸੜਨ ਬਣਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਕੁਝ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਪਕਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਰੋਟੀ ਵਜੋਂ ਚੜ੍ਹਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਕੁਝ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਪਰੀਆਂ ਵਾਂਗ ਤਲਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਭੋਗ ਵਜੋਂ ਚੜ੍ਹਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਰੋਟੀ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਪਿਆਰੀ ਹੈ।

10. ਪੰਚ ਅਖਰੋਟ
ਕਾਜੂ, ਬਦਾਮ, ਕਿਸ਼ਮਿਸ਼, ਸੁੱਕੀਆਂ ਖਜੂਰਾਂ, ਖੋਪੜੀ ਨੂੰ ਪੰਚਮੇਵਾ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਵੀ ਇਸ ਦਾ ਆਨੰਦ ਲੈਂਦੇ ਹਨ।
ਪੂਜਾ ਸਮੱਗਰੀ-

1. ਆਟੇ ਦਾ ਦੀਵਾ
ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਕਰਜ਼ਾਈ ਹੋ ਤਾਂ ਆਟੇ ਦੇ ਦੀਵੇ ‘ਚ ਚਮੇਲੀ ਦਾ ਤੇਲ ਪਾਓ ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਬੋਹੜ ਦੇ ਪੱਤੇ ‘ਤੇ ਰੱਖ ਕੇ ਜਲਾਓ। ਅਜਿਹੀਆਂ 5 ਪੱਤੀਆਂ ‘ਤੇ 5 ਦੀਵੇ ਲਗਾ ਕੇ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਦੇ ਮੰਦਰ ‘ਚ ਰੱਖ ਦਿਓ। ਅਜਿਹਾ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ 11 ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਕਰੋ। ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਹਨੂੰਮਾਨ ਮੰਦਰ ਜਾ ਕੇ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੂੰ ਆਟੇ ਦਾ ਦੀਵਾ ਜਗਾਉਣ ਨਾਲ ਸ਼ਨੀ ਦੀ ਰੁਕਾਵਟ ਵੀ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

2. ਸਿੰਦੂਰ ਚੜ੍ਹਾਓ
ਮੰਗਲਵਾਰ ਅਤੇ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੂੰ ਘਿਓ ਦੇ ਨਾਲ ਸਿੰਦੂਰ ਚੜ੍ਹਾਉਣ ਨਾਲ ਭਗਵਾਨ ਸ਼੍ਰੀ ਰਾਮ ਦੀ ਅਸ਼ੀਰਵਾਦ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਬੁਰੇ ਕੰਮ ਦੂਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਵਰਤ ਰੱਖ ਕੇ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਦੀ ਸਿੰਦੂਰ ਨਾਲ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਅਤੇ ਹਨੂੰਮਾਨ ਚਾਲੀਸਾ ਦਾ ਪਾਠ ਕਰਨ ਨਾਲ ਮੰਗਲੀ ਦੋਸ਼ ਦਾ ਸ਼ਾਂਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸਿੰਦੂਰ ਦੇ ਨਾਲ ਚਮੇਲੀ ਦਾ ਤੇਲ ਵੀ ਚੜ੍ਹਾਉਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਸਿੰਦੂਰ ਚੜ੍ਹਾਉਣ ਨਾਲ ਇਕਾਗਰਤਾ ਵਧਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਨਜ਼ਰ ਵੀ ਵਧਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਚੰਗੀ ਕਿਸਮਤ ਵੀ ਮਿਲਦੀ ਹੈ। ਜੋ ਵਿਅਕਤੀ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੂੰ ਸਿੰਦੂਰ ਚੜ੍ਹਾਉਂਦਾ ਹੈ, ਉਸ ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਮਨੋਕਾਮਨਾਵਾਂ ਪੂਰੀਆਂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *