ਐਤਵਾਰ ਦੇ ਦਿਨ ਕਰ ਲਾਓ ਇਹ ਇਕ ਕੰਮ ……ਸਾਰੇ ਵਿਗੜੇ ਕੰਮ ਬਣ ਜਾਣਗੇ ਦਾਦੇ ਖੇੜੇ ਤੇ ਟੇਕ ਆਓ ਇਸ ਚੀਜ਼ ਦਾ ਮੱਥਾ ਜੇਠ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਜੇਠਾ ਐਤਵਾਰ

ਭਾਰਤੀ ਸੰਸਕ੍ਰਿਤੀ ਅਨੁਸਾਰ ਇੱਕ ਮਿਥਿਹਾਸਕ ਪਰੰਪਰਾ ਰਹੀ ਹੈ ਕਿ ਜਿੱਥੇ ਵੀ ਕੋਈ ਪਿੰਡ ਜਾਂ ਸ਼ਹਿਰ ਵਸਦਾ ਹੈ, ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਭੂਮੀ ਪੂਜਨ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਪਵਿੱਤਰ ਖੇੜਾ ਮੰਦਰ (ਪਿੰਡ ਦੇ ਦੇਵਤੇ ਦਾ ਮੰਦਰ) ਬਣਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। . ਇਸ ਮੰਦਿਰ ਵਿੱਚ ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਪਵਿੱਤਰ ਖੇੜਾ ਮੰਦਿਰ ਨੂੰ ਪਿੰਡ ਦੇ ਦੇਵਤੇ ਵਜੋਂ ਪੂਜਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਇਸ ਖੇਤਰਪਾਲ ਦੇ ਨਾਂ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਪੌਰਾਣਿਕ ਗ੍ਰੰਥ ਸ਼ੋਸ਼ਤਰ-ਪੁਰਾਣ ਵਿੱਚ ਵੀ ਮਿਲਦਾ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਵੀ ਕਿਸੇ ਪਿੰਡ ਜਾਂ ਕਸਬੇ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਸ਼ੁਭ ਘਟਨਾ ਵਾਪਰਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਨਗਰ ਪਵਿੱਤਰ ਖੇੜਾ (ਪਿੰਡ ਦੇ ਦੇਵਤੇ) ਦੀ ਪੂਜਾ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਤਾਂ ਜੋ ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ, ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਅਤੇ ਸ਼ਾਂਤੀ ਬਣੀ ਰਹੇ। ਇਹ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸ਼ਹਿਰ ਪਵਿੱਤਰ ਖੇੜਾ ਦੀ ਆਗਿਆ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਕੋਈ ਵੀ ਦੈਵੀ ਸ਼ਕਤੀ ਜਾਂ ਬਾਹਰੀ ਸ਼ਕਤੀ ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕਦੀ।

ਜੇਕਰ ਪਿੰਡ ‘ਚ ਪਸ਼ੂਆਂ ‘ਤੇ ਕਿਸੇ ਕਿਸਮ ਦੀ ਕੋਈ ਆਫ਼ਤ ਜਾਂ ਬੀਮਾਰੀ ਆ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਪਿੰਡ ਦੇ ਦੇਵੀ ਦੇਵਤੇ ਪਵਿੱਤਰ ਖੇੜਾ ਮੰਦਰ ‘ਚ ਪੂਜਾ ਹਵਨ ਅਤੇ ਭੰਡਾਰਾ ਕਰਵਾ ਕੇ ਪ੍ਰਸੰਨ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਹਰ ਹਫ਼ਤੇ ਦੇ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਪਿੰਡ ਦੇ ਦੇਵਤੇ ਦੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਪੂਜਾ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਵੀ ਹੋਲੀ ਜਾਂ ਦੀਵਾਲੀ ਦਾ ਤਿਉਹਾਰ ਆਉਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਖੇੜੇ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

ਉਸ ਸਮੇਂ ਕਈ ਪਿੰਡਾਂ ਵਿੱਚ ਖੇੜੇ ਦੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਪੂਜਾ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਹਵਨ-ਯੱਗ ਆਦਿ ਕਰਕੇ ਪਿੰਡ ਦੇ ਦੇਵਤੇ ਨੂੰ ਪ੍ਰਸੰਨ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਪਵਿੱਤਰ ਖੇੜਾ ਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਦੁੱਧ ਦੀ ਬਣੀ ਕੱਚੀ ਲੱਸੀ ਵਿੱਚ ਗੰਗਾ ਜਲ ਮਿਲਾ ਕੇ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਉਹੀ ਲੱਸੀ ਪਾਣੀ ਵਿੱਚ ਮਿਲਾ ਕੇ ਪਿੰਡ ਦੇ ਸਾਰੇ ਪਸ਼ੂਆਂ ਦੇ ਲੇਵੇ ਵਿੱਚ ਲਗਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇੱਕ ਮਾਨਤਾ ਇਹ ਵੀ ਹੈ ਕਿ ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਪਿੰਡ ਵਾਸੀਆਂ ਦੇ ਪਸ਼ੂ ਬਿਮਾਰ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੇ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਕੋਈ ਦੁੱਖ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਪਸ਼ੂ ਬਿਮਾਰ ਹੋਵੇ ਤਾਂ ਛਿੜਕਾਅ ਕਰਨ ਨਾਲ ਠੀਕ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਪਿੰਡ ਦੇ ਲੋਕ ਵੀ ਖੁਸ਼ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।

ਇਸ ਕਾਰਨ ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ, ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਅਤੇ ਸ਼ਾਂਤੀ ਬਣੀ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ। ਇਲਾਕੇ ਦੇ ਸ਼ਹਿਰਾਂ, ਪਿੰਡਾਂ ਅਤੇ ਕਸਬਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸਥਿਤ ਪਵਿੱਤਰ ਨਗਰੀ ਖੇੜਾ ਮੰਦਰ ਆਸਥਾ ਦੇ ਪ੍ਰਤੀਕ ਹਨ। ਰਾਏਪੁਰਰਾਣੀ, ਬਰਵਾਲਾ, ਨਰਾਇਣਗੜ੍ਹ, ਸ਼ਹਿਜ਼ਾਦਪੁਰ ਬਲਾਕਾਂ ਦੇ ਪਿੰਡਾਂ ਵਿੱਚ ਨਗਰ ਪਵਿੱਤਰ ਖੇੜਾ ਮੰਦਰ ਸਥਾਪਿਤ ਹਨ। ਪਿੰਡ ਵਾਸੀਆਂ ਵੱਲੋਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਕਸਬਾ ਰਾਏਪੁਰਰਾਣੀ ਦਾ ਖੇੜਾ ਮੰਦਰ ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵ ਰੱਖਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਖੇੜਾ ਮੰਦਰ ਨੇੜਲੇ ਪਿੰਡ ਮਾਣਕੱਟਬਾੜਾ ਦੇ ਵਾਲਿਆ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਖੇੜਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਰਾਏਪੁਰਰਾਣੀ ਖੇੜਾ ਮੰਦਿਰ ਦੇ ਪੁਜਾਰੀ ਪੰਡਿਤ ਸਾਵਨ ਰਾਮ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਦੇਸ਼ ਆਜ਼ਾਦ ਹੋਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਇਸ ਖੇੜਾ ਮੰਦਰ ਦੀ ਸਫ਼ਾਈ, ਪੂਜਾ-ਪਾਠ ਆਦਿ ਦਾ ਕੰਮ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਵੱਲੋਂ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। 1947 ਤੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਬਚਪਨ ਤੋਂ ਹੀ ਇਸ ਖੇੜਾ ਮੰਦਰ ਵਿੱਚ ਪੂਜਾ ਅਰਚਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਸੀ। ਰਾਏਪੁਰਰਾਣੀ ਦੇ ਨਗਰ ਖੇੜਾ ਮੰਦਿਰ ਵਿੱਚ ਜਦੋਂ ਵੀ ਕੋਈ ਵਿਆਹ ਸਮਾਗਮ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਖੇੜਾ ਮੰਦਰ ਵਿੱਚ ਸਿਰ ਝੁਕਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਭੰਡਾਰਾ ਹਰ ਐਤਵਾਰ ਕਰਵਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ

ਨਗਰਖੇੜਾ ਮੰਦਿਰ ਰਾਏਪੁਰਰਾਣੀ ਦੇ ਸਬੰਧ ਵਿੱਚ ਇਹ ਵੀ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪ੍ਰਵਾਨ ਹੈ ਕਿ ਜਿਹੜੇ ਪਰਿਵਾਰ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਬਾਹਰੋਂ ਰਾਏਪੁਰਰਾਣੀ ਵਿੱਚ ਆ ਕੇ ਵਸੇ ਹਨ, ਨਗਰ ਪਵਿੱਤਰ ਖੇੜਾ ਮੰਦਿਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਨਗਰ ਵਿੱਚ ਠਹਿਰਾ ਕੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਖੁਸ਼ੀਆਂ ਅਤੇ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਅਕਸਰ ਦੇਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਜਦੋਂ ਰਾਏਪੁਰਰਾਣੀ ਕਸਬੇ ਦੇ ਸਰਕਾਰੀ ਦਫ਼ਤਰ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਮੁਲਾਜ਼ਮ ਦੀ ਬਾਹਰੋਂ ਬਦਲੀ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਸ ਮੁਲਾਜ਼ਮ ਦਾ ਤਕਰੀਬਨ ਪਰਿਵਾਰ ਰਾਏਪੁਰਰਾਣੀ ਵਿੱਚ ਹੀ ਵਸ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਮੱਲ ਮਹੀਨੇ ਨੂੰ ਛੱਡ ਕੇ ਸ਼ੁਭ ਦਿਹਾੜਿਆਂ ‘ਤੇ ਇਸ ਖੇੜਾ ਮੰਦਿਰ ਵਿਖੇ ਲਗਭਗ ਹਰ ਐਤਵਾਰ ਭੰਡਾਰੇ ਲੱਗਦੇ ਹਨ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *