ਫ਼ਕੀਰ ਦੀਆ ਇਹ 4 ਗੱਲਾ ਬਣ ਲਉ ਪੱਲੇ……………

ਇੱਕ ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਫਕੀਰ ਫਿਰਦਾ ਸੀ। ਉਸ ਦੀ ਲੰਮੀ ਦਾੜ੍ਹੀ ਅਤੇ ਹੱਥ ਵਿਚ ਮੋਟੀ ਸੋਟੀ ਸੀ। ਚੀਥੜਿਆਂ ਵਿੱਚ ਲਪੇਟਿਆ, ਉਸਦਾ ਢਿੱਲਾ ਅਤੇ ਝੁਰੜੀਆਂ ਵਾਲਾ ਪੁਰਾਣਾ ਸਰੀਰ। ਹਮੇਸ਼ਾ ਆਪਣੇ ਨਾਲ ਬੰਡਲ ਲੈ ਕੇ ਜਾਂਦਾ ਸੀ।

ਅਤੇ ਬੰਡਲ ਉੱਤੇ ਵੱਡੇ ਅੱਖਰਾਂ ਵਿੱਚ ‘ਮਾਇਆ’ ਲਿਖਿਆ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਉਹ ਉਸ ਬੰਡਲ ਨੂੰ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਖੋਲ੍ਹਦਾ ਸੀ। ਇਸ ਵਿਚ ਉਸ ਨੇ ਰੰਗੀਨ ਕਾਗਜ਼ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਨਾਲ ਲਪੇਟ ਕੇ ਛੱਡ ਦਿੱਤਾ ਸੀ।

ਰਸਤੇ ਵਿੱਚ ਕਿਤੇ ਮਿਲ ਜਾਂਦਾ ਤਾਂ ਉਹ ਕਾਗਜ਼ ਇਕੱਠੇ ਕਰ ਲੈਂਦਾ। ਉਸ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਭਰਮ ਦੇ ਬੰਡਲ ਵਿੱਚ ਰੱਖਿਆ ਹੋਵੇਗਾ। ਜੇ ਉਹ ਗਲੀ ਵਿੱਚੋਂ ਲੰਘਦਾ ਰੰਗਦਾਰ ਕਾਗਜ਼ ਵੇਖਦਾ, ਤਾਂ ਉਹ ਉਸਨੂੰ ਬਹੁਤ ਧਿਆਨ ਨਾਲ ਚੁੱਕ ਲੈਂਦਾ। ਉਹ ਝੁਰੜੀਆਂ ‘ਤੇ ਹੱਥ ਰੱਖ ਕੇ, ਨੋਟਾਂ ਦੇ ਬੰਡਲ ਵਾਂਗ ਬੰਡਲ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਭਰਮ ਦੇ ਬੰਡਲ ਵਿਚ ਰੱਖਦਾ ਹੈ।

ਉਸ ਦਾ ਬੰਡਲ ਰੋਜ਼ ਵੱਡਾ ਹੁੰਦਾ ਸੀ। ਲੋਕ ਉਸ ਨੂੰ ਸਮਝਾਉਂਦੇ ਸਨ ਕਿ ਉਹ ਤਾਂ ਪਾਗਲ ਹੈ, ਕੂੜਾ ਕਿਉਂ ਚੁੱਕਦਾ ਹੈ? ਉਹ ਹੱਸ ਕੇ ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਆਪ ਪਾਗਲ ਹੈ, ਦੂਜਿਆਂ ਨੂੰ ਪਾਗਲ ਆਖਦਾ ਹੈ।

ਕਈ ਵਾਰ ਉਹ ਦਰਵਾਜ਼ੇ ‘ਤੇ ਬੈਠ ਕੇ ਕਾਗਜ਼ ਦਿਖਾਉਂਦੇ ਅਤੇ ਕਹਿੰਦੇ, ਇਹ ਮੇਰੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਹੈ। ਜੇ ਇਹ ਗੁਆਚ ਗਏ, ਤਾਂ ਮੈਂ ਇੱਕ ਪਲ ਵੀ ਜੀ ਨਹੀਂ ਸਕਾਂਗਾ। ਜੇਕਰ ਇਹ ਗੁੰਮ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਮੈਂ ਦੀਵਾਲੀਆ ਹੋ ਜਾਵਾਂਗਾ। ਜੇ ਇਹ ਚੋਰੀ ਹੋ ਗਈ ਤਾਂ ਮੈਂ ਖੁਦਕੁਸ਼ੀ ਕਰ ਲਵਾਂਗਾ। ਕਈ ਵਾਰ ਉਹ ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਮੇਰਾ ਪੈਸਾ ਹੈ, ਇਹ ਮੇਰਾ ਧਨ ਹੈ।

ਇਨ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਮੈਂ ਆਪਣੇ ਪਿੰਡ ਦੇ ਡਿੱਗੇ ਹੋਏ ਕਿਲੇ ਨੂੰ ਦੁਬਾਰਾ ਬਣਾਵਾਂਗਾ। ਕਦੇ-ਕਦੇ ਉਹ ਆਪਣੀ ‘ਦਾੜੀ’ ‘ਤੇ ਹੱਥ ਫੇਰ ਕੇ ਮਾਣ ਨਾਲ ਆਖਦਾ, ‘ਉਸ ਕਿਲ੍ਹੇ ‘ਤੇ ਸਾਡਾ ਝੰਡਾ ਉੱਡੇਗਾ’ ਤੇ ਮੈਂ ਰਾਜਾ ਬਣਾਂਗਾ | ਤੇ ਕਦੇ-ਕਦੇ ਉਹ ਕਹਿੰਦਾ ਸੀ ਇਹਨਾਂ ਨੂੰ ਨੋਟ ਨਾ ਸਮਝੋ, ਮੈਂ ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਹੀ ਕਿਸ਼ਤੀਆਂ ਬਣਾਵਾਂਗਾ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਟੋਲੀਆਂ ਵਿੱਚ ਬੈਠ ਕੇ ਮੈਂ ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਜਾਵਾਂਗਾ ਤੇ ਲੋਕ ਹੱਸਣਗੇ। ਅਤੇ ਬੱਚੇ ਹੱਸਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਔਰਤਾਂ ਵੀ ਹੱਸਦੀਆਂ ਹਨ। ਅਤੇ ਜਦੋਂ ਵੀ ਕੋਈ ਉੱਚੀ-ਉੱਚੀ ਹੱਸਦਾ ਸੀ, ਤਾਂ ਉਹ ਕਹਿੰਦਾ ਸੀ, ਚੁੱਪ ਕਰੋ। ਤੁਸੀਂ ਪਾਗਲ ਹੋ ਅਤੇ ਦੂਜਿਆਂ ਨੂੰ ਪਾਗਲ ਸਮਝਦੇ ਹੋ।

ਉਦੋਂ ਹੀ ਇੱਕ ਬਜ਼ੁਰਗ ਪਿੰਡ ਆਇਆ। ਅਤੇ ਬੁੱਢੇ ਨੇ ਪਿੰਡ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਕਿਹਾ, ਉਸਨੂੰ ਪਾਗਲ ਨਾ ਸਮਝੋ ਅਤੇ ਉਸਦਾ ਮਜ਼ਾਕ ਨਾ ਉਡਾਓ। ਇਸ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰੋ, ਇਸ ਨੂੰ ਮਨ ਨਾ ਕਰੋ! ਕਿਉਂਕਿ ਜਿਹੜਾ ਬੰਡਲ ਚੁੱਕ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਉਹ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਚੁੱਕ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਕਾਗਜ਼ਾਂ ਦੇ ਬੰਡਲ ਚੁੱਕ ਰਹੇ ਹੋ। ਇਹ ਤੁਹਾਡੀ ਮੂਰਖਤਾ ਨੂੰ ਨੰਗਾ ਕਰਨ ਲਈ ਬਹੁਤ ਮਿਹਨਤ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ. ਇਸ ਦੇ ਬੰਡਲ ‘ਤੇ ‘ਮਾਇਆ’ ਲਿਖਿਆ ਛੱਡ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਕਾਗਜ਼ ਕੂੜੇ ਨਾਲ ਭਰਿਆ ਪਿਆ ਹੈ।
ਤੁਸੀਂ ਕਿਸ ਲਈ ਘੁੰਮ ਰਹੇ ਹੋ? ਤੁਸੀਂ ਵੀ ਸੋਚੋ ਕਿ ਮਹਿਲ ਬਣਾ ਕੇ ਝੰਡਾ ਲਹਿਰਾਵਾਂਗੇ। ਅਸੀਂ ਬੇੜਾ ਬਣਾਵਾਂਗੇ, ਅਸੀਂ ਪਾਰ ਜਾਵਾਂਗੇ। ਕੀ ਸਿਕੰਦਰ ਨੈਪੋਲੀਅਨ ਬਣ ਜਾਵੇਗਾ? ਸਾਰੇ ਸੰਸਾਰ ਨੂੰ ਜਿੱਤ ਲਵੇਗਾ। ਅਸੀਂ ਵੱਡੇ ਵੱਡੇ ਕਿਲੇ ਬਣਾਵਾਂਗੇ ਕਿ ਮੌਤ ਵੀ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕੇਗੀ। ਅਤੇ ਜਦੋਂ ਇਹ ਫਕੀਰ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਸਮਝਾਉਣ ਲੱਗਾ ਤਾਂ ਭਿਖਾਰੀ ਹੱਸਣ ਲੱਗਾ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਮਝਾਓ ਨਾ।

ਇਹ ਸੂਹਾ ਸਮਝੇਗਾ। ਉਹ ਕੁਝ ਨਹੀਂ ਸਮਝਣਗੇ। ਮੈਂ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਸਮਝਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹਾਂ। ਉਹ ਨਹੀਂ ਸੁਣਦੇ। ਉਹ ਮੇਰਾ ਬੰਡਲ ਦੇਖਦੇ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਬੰਡਲ ਨਹੀਂ ਦੇਖਦੇ। ਉਹ ਮੇਰੇ ਰੰਗਦਾਰ ਕਾਗਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਰੰਗਦਾਰ ਕਾਗਜ਼ ਸਮਝਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਜੋ ਨੋਟ ਉਹ ਆਪਣੀ ਸੇਫ ਵਿਚ ਰੱਖਦੇ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਉਹ ਅਸਲ ਧਨ ਸਮਝਦੇ ਹਨ। ਉਹ ਮੈਨੂੰ ਪਾਗਲ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ, ਉਹ ਖੁਦ ਪਾਗਲ ਹਨ।

ਇਹ ਧਰਤੀ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਪਾਗਲਖਾਨਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਜਾਗੋ, ਇਸ ਤੋਂ ਜਾਗੋ, ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਤੋਂ ਨਾ ਜਾਗੇ, ਤਾਂ ਮੌਤ ਬਾਰ ਬਾਰ ਆਵੇਗੀ ਅਤੇ ਬਾਰ ਬਾਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਸ ਪਾਗਲਖਾਨੇ ਵਿੱਚ ਸੁੱਟਿਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਦੁਬਾਰਾ ਜਨਮ! ਇਸੇ ਲਈ ਪੂਰਬ ਦੇ ਰਿਸ਼ੀ ਸਦੀਆਂ ਤੋਂ ਸਿਰਫ਼ ਇੱਕ ਗੱਲ ਹੀ ਸੋਚਦੇ ਆ ਰਹੇ ਹਨ ਕਿ ਆਵਾਜਾਈ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਕਿਵੇਂ ਪਾਇਆ ਜਾਵੇ? ਜਨਮ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਮਿਟਾਉਣਾ ਹੈ? ਮੌਤ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਦੂਰ ਕਰਨਾ ਹੈ?

ਅਲੋਪ ਹੋਣ ਦਾ ਇੱਕ ਹੀ ਤਰੀਕਾ ਹੈ। ਤੁਹਾਡੇ ਅੰਦਰ ਕੁਝ ਅਜਿਹਾ ਹੈ ਜੋ ਨਾ ਕਦੇ ਜੰਮਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾ ਕਦੇ ਮਰਦਾ ਹੈ।
ਤੁਹਾਡੇ ਅੰਦਰ ਕੁਝ ਅਣਜੰਮਿਆ ਅਤੇ ਅਮਰ ਪਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਇਹ ਤੇਰਾ ਹੀਰਾ ਹੈ, ਇਸ ਨੂੰ ਲੱਭੋ। ਉਹੀ ਤੇਰੀ ਦੌਲਤ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *