ਕੁੰਭ ਰਾਸ਼ੀ, ਨਾਭੀ ‘ਤੇ ਹੱਥ ਰੱਖ ਕੇ ਇਹ ਇਕ ਸ਼ਬਦ ਬੋਲੋ, ਜਨਮਾਂ ਜਨਮਾਂ ਦੀ ਗਰੀਬੀ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ

ਹਿੰਦੂ ਗ੍ਰੰਥਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਨਾਭੀ ਸਾਡੀ ਜੀਵਨ ਊਰਜਾ ਦਾ ਕੇਂਦਰ ਹੈ। ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਮੌ-ਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਆਤਮਾ 6 ਮਿੰਟ ਤੱਕ ਨਾਭੀ ਵਿੱਚ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ। ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਦਿਮਾਗ ਨਾਲੋਂ ਨਾਭੀ ਦੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਮਹੱਤਤਾ ਹੈ। ਨਾਭੀ ਸਰੀਰ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਦਿਮਾਗ ਹੈ, ਜੋ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹਵਾ ਦੁਆਰਾ ਚਲਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਸਾਡਾ ਸੂਖਮ ਸਰੀਰ ਨਾਭੀ ਊਰਜਾ ਕੇਂਦਰ ਨਾਲ ਜੁੜਿਆ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਸੰਤ ਜਾਂ ਸਿੱਧ ਪੁਰਸ਼ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚੋਂ ਬਾਹਰ ਆ ਕੇ ਸੂਖਮ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਕਿਤੇ ਵੀ ਭਟਕਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਸੂਖਮ ਸਰੀਰ ਦੀ ਨਾਭੀ ਅਤੇ ਸਕਲ ਸਰੀਰ ਦੀ ਨਾਭੀ ਵਿਚਕਾਰ ਇੱਕ ਕਿਰਨ ਜੁੜ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਜੇ ਇਹ ਟੁੱਟ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਮਨੁੱਖ ਦਾ ਉਸ ਦੇ ਸਕਲ ਸਰੀਰ ਨਾਲੋਂ ਵੀ ਰਿਸ਼ਤਾ ਟੁੱਟ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਗ੍ਰੰਥਾਂ ਵਿੱਚ ਜ਼ਿਕਰ ਆਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਭਗਵਾਨ ਬ੍ਰਹਮਾ ਦਾ ਜਨਮ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਦੀ ਨਾਭੀ ਤੋਂ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਇਸ ਸੰਸਾਰ ਵਿੱਚ ਹਰ ਮਨੁੱਖ ਨਾਭੀ ਤੋਂ ਹੀ ਪੈਦਾ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਨਾਭੀ ਨੂੰ ਪਾਤਾਲ ਲੋਕ ਵੀ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਪਾਤਾਲ ਲੋਕ ਵਿੱਚ ਹੀ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ। ਨਾਭੀ ਇਸ ਧਰਤੀ ਅਤੇ ਪੂਰੇ ਬ੍ਰਹਿਮੰਡ ਦਾ ਕੇਂਦਰ ਹੈ। ਸਾਰਾ ਜੀਵਨ ਨਾਭੀ ਕੇਂਦਰ ਤੋਂ ਹੀ ਚਲਦਾ ਹੈ।

ਯੋਗ ਸ਼ਾਸਤਰ ਵਿੱਚ, ਨਾਭੀ ਚੱਕਰ ਨੂੰ ਮਨੀਪੁਰ ਚੱਕਰ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਨਾਭੀ ਦੀ ਜੜ੍ਹ ‘ਤੇ ਸਥਿਤ ਖੂਨ ਦੇ ਰੰਗ ਦਾ ਇਹ ਚੱਕਰ ਸਰੀਰ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਮਨੀਪੁਰ ਨਾਮਕ ਤੀਜਾ ਚੱਕਰ ਹੈ, ਜੋ ਕਮਲ ਦੀਆਂ ਪੱਤੀਆਂ ਦੇ 10 ਸਮੂਹਾਂ ਦਾ ਬਣਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਜਿਸ ਵਿਅਕਤੀ ਦੀ ਚੇਤਨਾ ਜਾਂ ਊਰਜਾ ਇੱਥੇ ਇਕੱਠੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਉਸ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦਾ ਜਨੂੰਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ‘ਕਰਮਯੋਗੀ’ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਲੋਕ ਦੁਨੀਆਂ ਦਾ ਹਰ ਕੰਮ ਕਰਨ ਲਈ ਤਿਆਰ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਸਰਗਰਮ ਹੋਣ ਨਾਲ ਲਾਲਸਾ, ਈਰਖਾ, ਗਾਲ੍ਹ, ਸ਼ਰਮ, ਡਰ, ਨਫ਼ਰਤ, ਮੋਹ ਆਦਿ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਚੱਕਰ ਮੂਲ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਸਵੈ-ਸ਼ਕਤੀ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਸਮੁੰਦਰ ਸ਼ਾਸਤਰ ਵਿੱਚ ਨਾਭੀ ਦੀ ਸ਼ਕਲ-ਪ੍ਰਕਾਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਅਤੇ ਔਰਤਾਂ ਦੀ ਸ਼ਖਸੀਅਤ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਔਰਤਾਂ ਦੀ ਨਾਭੀ ਚਪਟੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਗੁੱਸਾ ਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਪਰ ਜੇਕਰ ਪੁਰਸ਼ ਦੀ ਨਾਭੀ ਚਪਟੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ ਬੁੱਧੀਮਾਨ ਅਤੇ ਨਿਰਪੱਖ ਹੋਵੇਗੀ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਨਾਭੀ ਡੂੰਘੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਉਹ ਸੁੰਦਰਤਾ ਪ੍ਰੇਮੀ, ਰੋਮਾਂਟਿਕ ਅਤੇ ਮਿਲਣਸਾਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸੁੰਦਰ ਜੀਵਨ ਸਾਥੀ ਮਿਲਦਾ ਹੈ।

ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਔਰਤਾਂ ਦੀ ਨਾਭੀ ਲੰਬੀ ਅਤੇ ਕਰਵਡ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਉਹ ਆਤਮ-ਨਿਰਭਰ ਅਤੇ ਆਤਮ-ਨਿਰਭਰ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਨਾਭੀ ਗੋਲ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਉਹ ਆਸ਼ਾਵਾਦੀ, ਬੁੱਧੀਮਾਨ ਅਤੇ ਦਿਆਲੂ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਅਜਿਹੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਦਾ ਵਿਆਹੁਤਾ ਜੀਵਨ ਖੁਸ਼ੀ ਨਾਲ ਬੀਤਦਾ ਹੈ। ਖੋਖਲੀ ਨਾਭੀ ਵਾਲੇ ਲੋਕ ਕਮਜ਼ੋਰ ਅਤੇ ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਅਜਿਹੇ ਲੋਕ ਅਕਸਰ ਕੰਮ ਅਧੂਰਾ ਛੱਡ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਉਹ ਸੁਭਾਅ ਤੋਂ ਵੀ ਚਿੜਚਿੜੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।

ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਨਾਭੀ ਵੱਡੀ ਅਤੇ ਉੱਪਰ ਵੱਲ ਡੂੰਘੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਅਜਿਹੇ ਲੋਕ ਹੱਸਮੁੱਖ ਅਤੇ ਮਿਲਜੁਲ ਸੁਭਾਅ ਦੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਉੱਚੀ ਅਤੇ ਵਧੀ ਹੋਈ ਨਾਭੀ ਹੋਵੇ ਤਾਂ ਅਜਿਹੇ ਲੋਕ ਜ਼ਿੱਦੀ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਅੰਡਾਕਾਰ ਨਾਭੀ ਵਾਲੇ ਲੋਕ ਆਪਣਾ ਸਮਾਂ ਸੋਚਣ ਵਿੱਚ ਗੁਆ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਹੱਥ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਮੌਕੇ ਨੂੰ ਛੱਡ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। ਚੌੜੀ ਨਾਭੀ ਵਾਲੇ ਲੋਕ ਸ਼ੱਕੀ ਅਤੇ ਅੰਤਰਮੁਖੀ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਨਾਭੀ ਨੂੰ ਉੱਪਰ ਤੋਂ ਹੇਠਾਂ ਤੱਕ 2 ਹਿੱਸਿਆਂ ‘ਚ ਵੰਡਿਆ ਹੋਇਆ ਦੇਖਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਅਜਿਹੇ ਲੋਕ ਆਰਥਿਕ, ਪਰਿਵਾਰਕ ਅਤੇ ਸਿਹਤ ਪੱਖੋਂ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਹੁੰਦੇ ਹਨ।

ਆਪਣਾ ਹੱਥ ਨਾਭੀ ‘ਤੇ ਰੱਖੋ ਅਤੇ ਇਹ ਇੱਕ ਸ਼ਬਦ ਕਹੋ:
ਓਮ ਜੂਨ ਸ: ( ॐ जूं स: )
ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਮੰਤਰ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰਨ ਨਾਲ ਗਰੀਬੀ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਵਿਅਕਤੀ ਅਮੀਰ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਗਰੁੜ ਪੁਰਾਣ ਵਿਚ ਵੀ ਸ਼੍ਰੀ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਸਹਸ੍ਰਨਾਮ ਦੀ ਮਹਿਮਾ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਹੈ। ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਵਿਅਕਤੀ ਇਸ ਪਾਠ ਨੂੰ ਛੇ ਮਹੀਨੇ ਤੱਕ ਕਰੇ ਤਾਂ ਉਸ ਦੇ ਜੀਵਨ ਦੀ ਹਰ ਰੁਕਾਵਟ ਦੂਰ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *